Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về mạng LAN

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về mạng LAN

Cho mình hỏi làm thế nào để thiết lập mạng lan có 20 máy tính và một máy chủ.
    cần những thiết bị gì và phần miềm gì.

cần dùng cái rounter hay swich, phần mềm bootrom thì phải

Comment

1 Switch 20 cổng và phần mềm quen thuộc là Easy Cafe

Comment

Nguyên văn bởi red_kid Xem bài viết
        Cần:
        1/ 1 switch 24 ports, 21 sợi dây mạng .
        2/ Đọc lại điều 1/
        Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
        <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

Nguyên văn bởi red_kid Xem bài viết
          bạn cần một hupswich có số port tương đương với số máy bạn cần và một máy dùng làm máy chủ có cài hệ diều hành Windows serve để làm máy chủ và bạn phải biết cấu hình cổng mạng cho từng máy thì nó mới có hệ thống server and clien được bạn àh
          Y!:

Mail:

Comment

Bạn cần:
            1. một máy chủ cài Windows server 2003 hay 2008 tùy bạn
            2. 20 máy client
            3. một Switch 24 port speed 1Gbps
            4. thùng cable mạng và đầu cable (bạn tự bấm hoặc nhờ cửa hàng bấm dùng, bấm thẳng nhe)
            5. Thiết lập địa chỉ IP cho server và client (cùng lớp mạng)

còn thiếu gì thì các pác bổ sung thêm nhe!!

PS: nếu thấy dây nhợ lằng nhằng thì bạn chơi wifi hết đi
            bán các loại máy công cụ cầm tay cho dân DIY
            Call me: 0936 012347

Comment

vậy bạn phải cài 20may win xp, va 1 máy win 2k3 va 2k3 lên Domain.khi đó trên máy Domain bạn tạo user cho các máy client để các máy có thể logon vào máy chủ lấy tài liệu làm việc và save lại trên máy chủ..bạn có thể tạo ra các nhóm để bạn dể quản lý và phân quyền cho các user.

dụng cụ bạn chỉ cần 1moden và 1switch 24 port là được rùi, nhó là thiết lập cùng lớp mạng và dns của máy client cùng với dns của máy chủ khi đó bạn mới loggon vào máy chủ được.chúc bạn thàng công.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                1 Switch 20 cổng và phần mềm quen thuộc là Easy Cafe
                Có cần phải cài Windows Server không anh ?

Comment

Nếu sử dụng mô hình mạng ngang hàng thì không cần cài Windows Server, chỉ cần đặt các máy tính cùng 1 dải IP (đặt tĩnh) và cùng 1 nhóm (Workgroup) là OK, có thể chia sẻ được dữ liệu với nhau.
                  Nếu muốn quản trị toàn bộ hệ thống mạng, phân quyền chạy các dịch vụ DHCP, DNS,... thì cài Windows Server
                  quần áo sơ sinh
                  |

Comment

mấy bác cho hỏi, switch với bridge khác nhau chỗ nào ạ. Tại thấy vài chỗ xài bridge còn đa số xài switch
                    và game miễn phí cho điện thoại!

Comment

Trước tiên bạn cần cho biết là bạn dùng mô hình này nhằm mục đích gì. Nếu máy chủ phải quản lý 20 máy con thì bạn cần một tài nguyên khác. Nhưng nếu náy chủ để lưu trữ file dữ liệu thì cấu hình, cài đặt sẽ khác đi. Nếu máy chủ để quản lý các máy con, đồng thời dùng để lưu trữ dữ liệu thì cấu hình máy cũng như cài đặt phần mềm lại khác nữa. Tốc độ truy cập máy chủ bạn yêu cầu như thế nào ... vv
                      Còn các vấn đề râu ria như phải mua dây mạng, switch, máy tính thì đó là chuyện tất nhiên, không đáng để tư vấn ở đây đâu.
                      Túm tùm tum lại là yêu cầu bạn đưa ra còn hơi chung chung, nên anh em chắc cũng không hỗ trợ được gì nhiều.
                      Thân Ái.

Comment

20 máy nối mạng vs nhau để làm gì.???
                        chưa gì mà switch với hub với bridge với Server....tùm lum lên làm gì.?? :3

Comment

em cũng đang muốn làm về cái này, bác nào có phần mềm quản lý hay share cho e với. em gg mạng có tìm được osmonitor nhứng cài đặt server và cilent lại ko thấy hoạt động

Comment

Switch (tiếng Anh), hay còn gọi là thiết bị chuyển mạch, là một thiết bị dùng để kết nối các đoạn mạng với nhau theo mô hình mạng hình sao (star). Theo mô hình này, switch đóng vai trò là thiết bị trung tâm, tất cá các máy tính đều được nối về đây.
                            Bridge là thiết bị mạng thuộc lớp thứ 2 trong mô hình OSI (Data Link Layer). Bridge được sử dụng để ghép nối 2 mạng để tạo thành một mạng lớn hơn (Ví dụ Bridge dùng làm cầu nối giữa hai mạng Ethernet)

Comment

Về tác giả

Collapse

red_kid Tìm hiểu thêm về red_kid

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X