Thông báo

Collapse
No announcement yet.

mở rộng mạng WIFI với nhiều Access Point????

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• mở rộng mạng WIFI với nhiều Access Point????

Mình không phải dân chuyên, Nhưng khi tìm hiểu WIFI thì hơi thắc ắc 1 chút. Mong các bạn giúp dùm.

Thắc mắc 1: Dùng nhiều AP để mở rộng mạng

e. Xác định số lượng AP
    Để xác định số AP để triển khai, hãy theo các nguyên tắc chỉ dẫn sau
    · Phải có đủ AP để đảm bảo những người dùng không dây có đủ cường độ tín hiệu từ bất cứ đâu trong vùng thể tích phạm vi. Các AP điển hình sử dụng ăng-ten đẳng hướng phát ra 1 vùng tín hiệu hình tròn phẳng thẳng đứng lan truyền giữa các tầng của tòa nhà. Điển hình, AP có phạm vi trong nhà trong vòng bán kính 200 foot. Phải có đủ AP để đảm bảo rằng tín hiệu chồng lên nhau giữa các AP.
    · Xác định số lượng lớn nhất những người dùng không dây cùng lúc trên 1 vùng fạm vi.
    · Đánh giá lưu lượng dữ liệu mà trung bình người dùng không dây thường yêu cầu. Nếu cần thì tăng thêm số AP, điều đó sẽ:
    - Cải thiện khả năng băng thông mạng máy khách không dây.
    - Tăng số lượng người dùng không dây được hỗ trợ trong vùng phạm vi.
    · Dựa trên toàn bộ lưu lượng dữ liệu của tất cả người dùng, xác định số người dùng mà bạn có thể kết nối họ tới 1 AP. Hãy hiểu biết rõ về lưu lượng trước khi triển khai hoặc thay đổi mạng. Vài nhà cung cấp không dây cung cấp 1 công cụ mô phỏng chuẩn 802.11 mà bạn có thể sử dụng để làm mẫu sự lưu chuyển trong mạng và xem mức lưu lượng dưới nhiều điều kiện.
    · Hãy đảm bảo sự dư thừa trong trường hợp 1 AP bị lỗi.
    Mình đang quan tâm cái này, nhưng mà bị vướng thắc mắc chổ này.

b. Tách kênh
    Nếu bạn cấu hình hoạt động AP ở một kênh cụ thể thìcard mạng không dây sẽ tự động cấu hình chính nó theo kênh của AP với tín hiệu mạnh nhất. Do vậy, để giảm bớt giao thoa giữa các AP chuẩn 802.11b, chúng ta phải cấu hình cho mỗi AP có vùng phủ sóng chồng lên nhau ở một kênh riêng biệt. Trong AP đã cung cấp sẵn cho chúng ta 15 kênh.
    Để ngăn tín hiệu từ các AP liền kề xen vào với nhau, phải đặt số kênh của chúng cách nhau ít nhất là 5 kênh. Chúng ta có thể sử dụng 1 trong 3 kênh là 1, 6 hoặc 11. Nếu không dùng đến 3 kênh trên thì bạn phải đảm bảo sao cho khoảng cách giữa các kênh là 5 kênh.

Ví dụ: 1, 6, 1, 6, 11, 6 là các số hiệu kênh
    Theo như cách trên từ trang quangtrimang.com thì mấy cái AP đó được nối với nhau qua cable??

Còn nếu như mình muốn các AP phủ sóng toàn bộ với nhau để mở rộng mạng mà không cần đi cable có được không?

Thắc mắc thứ 2: Về lắp Access Point (AP)+Router ADSL.

Lúc trước mình có coi qua vài hướng dẫn toàn chỉ là khi muốn gắn thêm WIFI. thì phải gắn AP vào phía sau modem hoặc router ADSL. Và CONFIG lại router ADSL qua chế độ [B]Bridge[/B. Tại sao phải làm như vậy?

Nhưng mình thì không làm như vậy, Vì cái Router ADSL mình có sẵn 4 port LAN rồi. Mình thử láy cái AP linksys cắm thẳng vô 1 trong 4 port LAN của Router sau đó tắt bỏ chế độ DHCP của Linksys và đổi IP Default của AP=192.168.1.2 Vì không đổi thì khi gắn AP vô không còn vô modem config theo địa chỉ 192.168.1.1 nữa(AP IP nó trùng với Router).

Nếu mình không tắt DHCP của AP thì khi lấy cái máy khác kết nối vô AP máy đó sẽ được AP cấp IP với Default Gateway của AP(thành ra không lên net được).

Còn nếu như mình muốn các AP phủ sóng toàn bộ với nhau để mở rộng mạng mà không cần đi cable có được không?
    Câu trả lời cho câu hỏi này là được. Bạn có thể xem chuẩn 802.11F mà trong đó giao thức communication giữa 2 AP được chuẩn hóa (Inter-Access Point Protocol).

Comment

bạn có thể giới thiệu sơ không? Chứ nhìn mấy cái tài liệu tiếng anh sợ quá.

Comment

mình không hiểu mục đích cụ thể mà lkt muốn là gì nên khó nói lắm. Thực ra cái 802.11f chỉ là một ví dụ để thấy rằng việc nối kết giữa 2 AP wifi là có thể. Một ví dụ đơn giản nữa là dùng 2 AP để nối kết 2 mạng LAN với nhau. Khi đó 2 AP sẽ đóng vai trò 2 Bridge. Khi đó, chỉ việc cấu hình AP như một bridge.

Bạn chịu cực search trên trang này xem nhé, có thể sẽ tìm được nhiều điều thú vị . http://www.ezlan.net/Wireless_Modes.html

Good luck

Comment

ý mình là trong 1 căn nhà có khoảng 3 tầng.

Khi mình gắn 1 AP ngay tần trệt thì ngay tầng 3 có thể không có sóng WIFI hoặc sóng khá yếu nên các thiết bị WIFI có thể khó kết nối hoặc kết nối không ổn định. Nếu lắp 2 cái AP thì sóng sẽ phủ hết toàn bộ.

Nên mình hỏi có cách nào để mình gắn thêm 1 AP mà AP thứ 2 chỉ có nhiệm vụ nhận sóng từ AP thứ 1 rồi Khuếch đại ra phủ sóng tiếp những vùng AP thứ nhất phủ không tới(hình như dân mạng gọi là Bridge).

Mình cũng có coi qua mấy cái hướng dẫn wifi trên net. Nhưng còn thắc mắc 1 chổ là trên bài đó nói. nếu trong 1 vùng có gắn nhiều AP thì để các AP không nhiễu sóng lẫn nhau mình phải set lại Kênh phát sóng cho Ap(kênh 1~11).

như vậy nên mình mới thắc mắc. nếu AP 1 cho nhận sóng từ AP2 để khuếch đại thì lúc đó AP1 và AP2 phải phát sóng khác kênh nhau hay phát cùng 1 kênh?

mà hỏi 1 hồi giờ mình không biết hỏi sao nữa. bí nhiều chổ quá. để mình tìm hiểu cái link bạn đưa có gì không hiêủ mình hỏi típ. cám ơn bạn nhiều lắm.
          Last edited by lkt1827; 18-04-2007, 14:53.

Comment

lkt1827 Tình hình thế nào đã sủ lý được chưa ?

Comment

Nguyên văn bởi lkt1827 Xem bài viết
              ý mình là trong 1 căn nhà có khoảng 3 tầng.

Khi mình gắn 1 AP ngay tần trệt thì ngay tầng 3 có thể không có sóng WIFI hoặc sóng khá yếu nên các thiết bị WIFI có thể khó kết nối hoặc kết nối không ổn định. Nếu lắp 2 cái AP thì sóng sẽ phủ hết toàn bộ.

Nên mình hỏi có cách nào để mình gắn thêm 1 AP mà AP thứ 2 chỉ có nhiệm vụ nhận sóng từ AP thứ 1 rồi Khuếch đại ra phủ sóng tiếp những vùng AP thứ nhất phủ không tới(hình như dân mạng gọi là Bridge).

Mình cũng có coi qua mấy cái hướng dẫn wifi trên net. Nhưng còn thắc mắc 1 chổ là trên bài đó nói. nếu trong 1 vùng có gắn nhiều AP thì để các AP không nhiễu sóng lẫn nhau mình phải set lại Kênh phát sóng cho Ap(kênh 1~11).

như vậy nên mình mới thắc mắc. nếu AP 1 cho nhận sóng từ AP2 để khuếch đại thì lúc đó AP1 và AP2 phải phát sóng khác kênh nhau hay phát cùng 1 kênh?

mà hỏi 1 hồi giờ mình không biết hỏi sao nữa. bí nhiều chổ quá. để mình tìm hiểu cái link bạn đưa có gì không hiêủ mình hỏi típ. cám ơn bạn nhiều lắm.
              Bạn dùng modem có chức năng WDS (Wireless Distribution System) để mở rộng khoảng sóng wifi bằng cách lắp thêm AP khác. Khi đó ta có 2 cách:
              1/ Bridge: cầu nối wifi: các wifi dùng kênh riêng và tên AP riêng đưa về cùng 1 gateway là AP đầu tiên.
              2/ repeater: dùng các AP thứ 2 trở đi để khuyếch đại sóng (vùng sóng rộng ra) nhưng dùng cùng 1 kênh và tên với AP đầu tiên.

Một số router mà tôi biết có chức năng WDS : WRT54GL của linksys; và cái mà tôi đang dùng là Vigor2820 (xem hình).
              Chúc vui!
              Attached Files
              Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
              <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

hãy dùng tính năng Repater,WDS,MESH ...tùy vào khu vực của bạn như thế nào.

Comment

Về tác giả

Collapse

lkt1827 Tìm hiểu thêm về lkt1827

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X