Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhờ các bác hướng dẫn cách lắp ráp thiết bị phát sóng FM

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhờ các bác hướng dẫn cách lắp ráp thiết bị phát sóng FM

Chào các bác, số là mình không làm trong ngành điện tử các bác ạ.
    Đợt rồi mình xem trên mạng thấy có bán mấy cái mạch phát sóng FM trông hay hay, đọc giới thiệu về sài được luôn nên mình đặt thử để về thử nghịch làm đồ chơi với bé con nhà mình.
    Đến khi nhận được sản phẩm thì chẳng thấy có kèm theo hướng dẫn gì nên mình chịu thua luôn. Rất mong các bác hướng dẫn cho cách lắp ráp mấy món này như thế nào, có thiếu thành phần gì nữa không để mình mua thêm. Chứ bỏ đi cũng uổng lắm.
    Cảm ơn các bác rất nhiều.
    P/s: Trong hình chụp này mình có đánh số mấy vị trí mà chưa rõ chức năng là gì, các bác chỉ giúp luôn với ạ.
    Click image for larger version

Name:	hoi-cach-su-dung.jpg
Views:	5248
Size:	66.0 KB
ID:	1715189

1: SW cài đặt mã giữa thu và phát
    2:Cấp nguồn(đúng chiều dương, âm)
    3:Công tắc nguồn
    4: ATN=anten
    5:IC

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết
      Vâng, cảm ơn bác nhiều lắm. Bác có thể hướng dẫn hoặc chỉ giúp mình bài hướng dẫn lắp ráp món này được không?

Comment

Nguyên văn bởi Bố Đầu To Xem bài viết

Vâng, cảm ơn bác nhiều lắm. Bác có thể hướng dẫn hoặc chỉ giúp mình bài hướng dẫn lắp ráp món này được không?
        Đây mới chỉ là mạch phát, còn mạch thu đâu?

Comment

Nguyên văn bởi tungoc Xem bài viết
          2. Jack 3.5mm (chắc là tai nghe)

Còn nguồn là cái chân micro USB ấy

Có vẻ cái này đàm thoại 2 chiều hay sao mà có cả tai nghe lẫn mic

Comment

Nguyên văn bởi trgiap Xem bài viết

Đây mới chỉ là mạch phát, còn mạch thu đâu?
            Vâng, vậy là cần sắm thêm những linh kiện nữa bác nhỉ?

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

2. Jack 3.5mm (chắc là tai nghe)

Còn nguồn là cái chân micro USB ấy

Có vẻ cái này đàm thoại 2 chiều hay sao mà có cả tai nghe lẫn mic
              Vâng, mình tính làm cái máy phát radio đồ chơi cho con bé con nhà mình, đầu tiên cứ kỳ vọng là nó phát & mình có thể thu bằng radio hoặc điện thoai cơ :-

Comment

Dò tìm mấy chỗ bán mạch này thì thấy nó chạy với pin lithium chắc là hàn vô 2 lỗ ở gần giữa mạch. Bạn lật mặt dưới lên xem nó có ghi ký hiệu gì không, thường là B+ và B-. Có thể nó chạy được với nguồn micro usb mà không cần pin.

(1) chắc là để chọn kênh (tần số)

(4) có chữ ant thì hàn 1 đoạn dây ngắn để nối với ănten, hoặc hàn luôn 1 sợi dây gần 1m làm ănten.

(2) là lỗ cắm Line In chứ không phải headphone. Bên cạnh có cái chiết áp nhỏ để chỉnh volume cho mic.

(3) chắc là switch để chọn mic/LineIn.
                sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                  Dò tìm mấy chỗ bán mạch này thì thấy nó chạy với pin lithium chắc là hàn vô 2 lỗ ở gần giữa mạch. Bạn lật mặt dưới lên xem nó có ghi ký hiệu gì không, thường là B+ và B-. Có thể nó chạy được với nguồn micro usb mà không cần pin.

(1) chắc là để chọn kênh (tần số)

(4) có chữ ant thì hàn 1 đoạn dây ngắn để nối với ănten, hoặc hàn luôn 1 sợi dây gần 1m làm ănten.

(2) là lỗ cắm Line In chứ không phải headphone. Bên cạnh có cái chiết áp nhỏ để chỉnh volume cho mic.

(3) chắc là switch để chọn mic/LineIn.
                  Vâng, bác nói đúng quá, lật mặt sau thì 2 lỗ giữa mạch có ký hiệu (+) và (-).

Comment

Còn bên phải cái line-in hình như là cái micro bé hay sao ấy ạ. Mình search xem "chiết áp" trông như thế nào thì hình như không phải, vì cái này gắn cố định không vặn được.
                    Vị trí [3] là công tắc có 3 mức gạt: khi để ở vị trí ngoài cùng hoặc giữa thì cái đèn led bé xíu ở góc "phải-dưới" của line-in nó sáng chóe, để ở vị trí trong cùng thì led giảm độ sáng.
                    Món này trong thông tin giao bán của shop ghi có 14 kênh mà cũng không thấy cái vặn chỉnh tần số phát các bác ạ.
                    Rất cảm ơn các bác đã giành thời gian giải đáp thắc mắc >

Comment

Theo mình cái số 2 là tai nghe vì có cái cục tròn bên dưới là cái mic điện rồi số 1 để cài mã cho đồng bộ 2 máy , như thế muốn dùng thì phải có 2 cái vì dùng radio hay điện thoại chỉ thu chứ không phát được .

Comment

Theo chỗ bán này thì giắc 3,5mm là ngõ vào chứ không phải ngõ ra: https://giaiphapchung.vn/mach-phat-song-fm-80ma

Volume trong cái khoanh tròn đỏ, phải dùng tô vít để vặn.

Theo datasheet thì nó chỉnh tần số bằng 4 switch. Mạch này có 3 switch thôi chắc nó nối tắt 1 switch rồi, chỉ còn chọn được 8 kênh thôi.

Name:	9CB0D5A9-0CBB-4228-BC7E-5D0C0F556B94.jpeg
Views:	7633
Size:	105.9 KB
ID:	1715243
                        sau.ph

Comment

Cách chọn tần số:

Name:	3EAEDD14-AD38-41F0-AFB0-1B375912D04B.jpeg
Views:	6993
Size:	81.1 KB
ID:	1715242
                          sau.ph

Comment

Trông cái mạch lk chi chít tưởng nó có thu phát luôn đọc còm của TLM mới biết mình nhầm vì chỉ có phát còn 1 mạch thu nữa . Chủ thớt mất công làm cái này mà không mua đủ 2 bộ thu , phát thì chỉ liên lạc được có 1 chiều thì kém vui hơn cả 2 bố con liên lạc được cả 2 chiều .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
                              Trông cái mạch lk chi chít tưởng nó có thu phát luôn đọc còm của TLM mới biết mình nhầm vì chỉ có phát còn 1 mạch thu nữa . Chủ thớt mất công làm cái này mà không mua đủ 2 bộ thu , phát thì chỉ liên lạc được có 1 chiều thì kém vui hơn cả 2 bố con liên lạc được cả 2 chiều .
                              Mình vừa chat hỏi shop về cái này đúng là còn 1 cái nữa là mạch thu. Cảm ơn bác nhiều lắm ^^

Comment

Về tác giả

Collapse

Bố Đầu To Tìm hiểu thêm về Bố Đầu To

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X