Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về kết nối RF HM-TR và cáp USB RS232

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về kết nối RF HM-TR và cáp USB RS232

Mình có mua 1 dây cáp chuyển đổi từ USB <-> RS232 (vì máy mình không có cổng COM) để kết nối với mạch phát sóng RF HM-TR, mạch phát RF có các chân kết nối ENABLE, CONFIG, TX, RX, VCC và GND. Vậy cho mình hỏi có thể dùng nguồn trực tiếp từ cáp USB <-> RS232 này để cấp cho VCC và GND mạch RF được không? Và cách xác định các chân VCC, GND, RX, TX trên ngõ ra của sợi cáp. Thanks!!!

Bạn đọc file này để biết thêm chi tiết nhé.
    Attached Files

0988467839

Comment

Cảm ơn bạn rất nhiều về tài liệu.
      Trong tài liệu có cách kết nối qua COM nhưng mà phải dùng nguồn ngoài cung cấp cho Vcc, ý mình hỏi liệu có thể dùng nguồn trực tiếp của máy tính qua cáp USB - RS232 để cung cấp cho mạch không vì nếu dùng nguồn ngoài thì khá cồng kềnh và tốn thêm 1 mạch nguồn.

Comment

Umh!minh cung có cùng thắc mắt với bạn demon123 bạn có thể giúp mình nha!!!

Comment

Chào bạn hqtrung49,

Mình đã tìm được câu trả lời là không thể dùng nguồn từ cáp để cấp cho mạch. Bạn phải tạo 1 nguồn ngoài.

Comment

Nguyên văn bởi duonghoang Xem bài viết
            Bạn đọc file này để biết thêm chi tiết nhé.
            bác cho em hỏi thêm cái mạch trên.
            mấy thanh ghi điều khiển hay lệnh để giao tiếp điều khiển cái board trên.
            hình như cái board này bán cho kèm với phần mềm đièu khiển nó trên máy tính nhưng em đang làm đồ án có dùng mạch này, em muốn vết một chuong trình trên vb để báo cáo,do chuong trình em viết còn nhiều thứ nữa chứ không chỉ đơn thuần là giao tiếp với mạch này.

em cũng định giao tiếp mạch này với vi điều khiển nữa nên cũng cần biết các thanh ghi hay lệnh để giao tiếp.
            em có tìm tài liệu trên net nhưng không thấy nói về vấn đề này.
            mong anh giúp đỡ
            Tư vấn thiết kế hệ thống điện-điện tử theo yêu cầu.
            Tel: 0903 702 417. Email: web:

Comment

Về phần giao tiếp với module RF HM-TR thì bạn sử dụng chuẩn giao tiếp UART. Khi đó bạn lập trình giao tiếp bt với mạch như là giao tiếp với PIC qua chuẩn UART vậy. ko cần phải quan tâm đến các thanh ghi làm gì cả.
              Tuy nhiên nếu muốn biết kết quả làm đúng hay ko thì bạn phải sử dụng 2 module cho truyền nhận mới biết được.
              Học thầy không tày học bạn ...

Comment

như vầy nha. ví dụ bạn muốn giao tiếp pc với mạch trên dùng vb .thì trong vb có công cụ để thiết lập các chế độ giao tiếp ,nhung để giao tiếp được vói modunl này thì bạn cũng cần phải biết tốc độ bau,số bit truyền ,có kiểm tra bit P hay không,có bao nhiêu bit stop và ... củat modunl này thì mới giao tiếp được chứ.
                tưong tụ khi giao tiếp modunl này với vi điều khiển

anh em nào biết hay đã từng sử dụng nó. thì chỉ dùm với
                thanks all
                Tư vấn thiết kế hệ thống điện-điện tử theo yêu cầu.
                Tel: 0903 702 417. Email: web:

Comment

đọc lại datasheets đi bạn.
                  Cấu hình default của mạch là: 9600-8-N-1
                  ok chưa?
                  Học thầy không tày học bạn ...

Comment

Nguyên văn bởi demon123 Xem bài viết
                    Chào bạn hqtrung49,

Mình đã tìm được câu trả lời là không thể dùng nguồn từ cáp để cấp cho mạch. Bạn phải tạo 1 nguồn ngoài.
                    vậy mình có thể dùng nguồn 5v từ cổng USB để cấp nguồn cho module HM-TR này không các pác??????//
                    Cuộc đời như bánh omi, không biết rồi sẽ về đâu?

Comment

em cũng đang làm một đề tài có yêu cầu truyền dữ liệu tới máy tính dùng pic 16f877a cùng với cặp module thu phat HM-TRS.anh em nào bít chỉ giùm để gửi dữ liệu tới và check lỗi về pic cái.em vẫn chưa bít lập trình dễ mã hóa và truyền dữ liệu qua module nay.MOng các bác chỉ giáo dùm.
                      anh nào làm rùi cho em xin code tham khảo chut.
                      thanks alot!!

Comment

cái module HM-TR này muốn truyền nhận fai mua 2 bộ module HM-TR àh.??? thế thì tốn kém quá.

Comment

đây là 1 số kết quả mình test được ở tần số 434MHz, hi vọng giúp ích được ai quan tâm ^^:

+ nên làm anten riêng độ dài L/2, vì anten của nhà sản xuất rởm quá.
                          + nếu giao tiếp với máy tính bằng cáp COM-USB thì nên dùng nguồn usb, vì có người bạn của mình từng dùng nguồn ngoài 5v nhưng hông hoạt động, khi chuyển qua dùng nguồn usb như mình thì config và truyền nhận tốt.
                          + ở tần số 434Mhz mình test thì FD=105khz và RXBW=67khz là tốt nhất.
                          + vì mình test trong nhà nên khoảng cách là khoảng 14m khi có tường chắn, xuyên được 2 lớp bêtong.
                          + thời gian truyền 1byte là 1ms ~ 1.3ms.
                          + còn một kết quả mình không hiểu mong ae chỉ giáo ^^ : số gói dữ liệu an toàn luôn luôn là 16 bất kể khoảng cách và che chắn, mất gói thứ 17, từ gói thứ 18 trở đi thì bình thường(chưa test thử gói 33 có mất giống gói 17 không).

Comment

ah soiconnt a.em dùng cặp module rf HM TR/TTL em truyền nhận nhưng text nhận được trên máy tính bị lỗi ( loạn kí tự) dùng pân mềm serial port monitor để đọc text. cấu hình 9600-8-N-1, ENABLE nối Vcc, config nối mass,( đã dùng thêm 1 max232 để chuyển đổi trước khi đưa lên com của máy tính)
                            nguồn em dùng nguồn trực tiếp 5v từ máy tính( đổi ra 3.3v ) vi con rf nay nó ăn như vậy.
                            em chưa bít lỗi do đâu.ah test rùi chỉ em với.em đang cần thật sự vì bế tắc đang làm đồ án.Mong ah chỉ giúp.
                            mail của em vietsang.dcn@gmail.com
                            std 01674524496
                            do cấu hình vậy nên ko cần phải cài đặt cái tool HM TR SETUP phải ko anh.

Comment

Em đang truyền dữ liệu 2 module HM-TRS/433(loại dán), em đã config được nhưing không hiểu sao không truyền được dữ liệu, Có cao thủ nào đã làm chưa, chỉ giáo dùm em

Comment

Về tác giả

Collapse

demon123 Tìm hiểu thêm về demon123

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X