Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Anten TV thông dụng

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi dung06 Xem bài viết
    Trả lời: Mr.Hoàng Quốc Đông
    Bộ phối hợp trở kháng yếu dùng nguyên tắc lọc sóng bằng tụ và cuộn cảm, tức là cản hay cho qua (thông)1 dải tần nào đó.
    Nếu muốn tự lắp thì cần xem kỹ phần kỹ thuật tách, lọc sóng cao tần ở tài liệu về sóng vô tuyến, từ đó tính toán ra giá trị tụ, cuộn cảm trong mạch lọc.
    Còn về bộ chia thì hiện có bán rất sẵn ở các cửa hàng điện tử, có rất nhiều loại , bạn mua về và lắp theo hình vẽ chỉ dẫn là OK.
    Ghi chú: các bộ chia này dùng cho cáp đồng trục 75 ôm.
    chà chà
    vậy khi mình sờ tay vaò angten cuả maý Fm thì nghe rõ hơn , vậy sơ đồ mạch luùc đó như thế naò, mình là tụ gì ?
    vì sao chiều daì angten phaỉ bằng chiều daì bước sóng ?

Comment

chà chà
      vậy khi mình sờ tay vaò angten cuả maý Fm thì nghe rõ hơn , vậy sơ đồ mạch luùc đó như thế naò, mình là tụ gì ?
      vì sao chiều daì angten phaỉ bằng chiều daì bước sóng ?

đến lượt em chà chà
      Quả này thì hơi mệt đây, chiều dài bằng nhau để cộng hưởng sóng.
      Lúc mình sờ tay vào ant thì đói với FM không có tác dụng lắm, nó thể hiện đối với AM nhiều hơn, người mình là ant mà, không phải tụ đâu

Các Bác xem thế nào chứ, đừng cho là em bàn lùi nhé, nhưng thiết kế ant thì em để dành cho các Bác đấy, em không tiêu hoá nổi cái món này, chịu thua thôi, ớn nhất là lý thuyết của nó, cứ ngẫm tới là ngáp ngắn ngáp dài

Comment

Nguyên văn bởi duchai911 Xem bài viết
        đến lượt em chà chà
        Quả này thì hơi mệt đây, chiều dài bằng nhau để cộng hưởng sóng.
        Lúc mình sờ tay vào ant thì đói với FM không có tác dụng lắm, nó thể hiện đối với AM nhiều hơn, người mình là ant mà, không phải tụ đâu

Các Bác xem thế nào chứ, đừng cho là em bàn lùi nhé, nhưng thiết kế ant thì em để dành cho các Bác đấy, em không tiêu hoá nổi cái món này, chịu thua thôi, ớn nhất là lý thuyết của nó, cứ ngẫm tới là ngáp ngắn ngáp dài
        nếu bác không chạm đất thì sao nhỉ?

Comment

Các bác cho em hỏi ??? Em đang dùng cái angten Trung Quốc ... giá 150K cũng hổng bít hiệu gì .. tại tiếng tàu không (*__*) nhưng có đặc điểm là nó có thể tự quay ... hiện tại bắt đc khoảng 13-14 kênh ... nhưng em tham quá ... mún bắt thêm kênh ... nên có ai có kinh nghiệm chỉ em với .... Thanks nhìu ...

Comment

Ăng ten và truyền sóng

Chao bac Dung, em o Dong Nai da theo doi chu de nay da lau nay quyet dinh dang ky de nho bac huong dan cho mot so thac mac.
            Em sai cai TV Box Gadmei. Hom vua roi mua cai enten cua Viettronics loai 70k. sai day dong truc 75om gan truc tiep tu anten vao TV xem VTV1 va VTV3 rat net, nhung khong xem duoc Dong Nai, HTV7, HTV9. Em gan them cai Booster hieu Thang Thong nhung cang te hon khong xem duoc ca VTV1,VTV3. em lien bo cai bo cai booster do xuong nhu ban dau nhung van mat luon VTV1, VTV3, vay la sao??? Co the do anten gan toi gan lui lam cac chan tu bi cong venh nen anh huong den thu song???
            Tro loi giup em, cam on câc bac nhieu

Comment

Nguyên văn bởi phongnh.dnpc Xem bài viết
              Chao bac Dung, em o Dong Nai da theo doi chu de nay da lau nay quyet dinh dang ky de nho bac huong dan cho mot so thac mac.
              Em sai cai TV Box Gadmei. Hom vua roi mua cai enten cua Viettronics loai 70k. sai day dong truc 75om gan truc tiep tu anten vao TV xem VTV1 va VTV3 rat net, nhung khong xem duoc Dong Nai, HTV7, HTV9. Em gan them cai Booster hieu Thang Thong nhung cang te hon khong xem duoc ca VTV1,VTV3. em lien bo cai bo cai booster do xuong nhu ban dau nhung van mat luon VTV1, VTV3, vay la sao??? Co the do anten gan toi gan lui lam cac chan tu bi cong venh nen anh huong den thu song???
              Tro loi giup em, cam on câc bac nhieu
              Câu hỏi của bạn có mấy điểm cần rõ hơn:
              - An ten bạn dùng là loại gì: 1 dàn thu VHF hay 2 dàn thu cả VHF-UHF
              - Kênh Dongnai, HTV7, HTV9 phát trên kênh nào VHF-hay UHF (tôi không ở trong đó nên không biết )
              Bạn lắp hệ thống cáp, dây nối từ anten, TV box, ... như thế nào ( sơ đồ)
              Có đủ thông tin mới phân tích được nguyên nhân của hiện tượng trên .
              -----------------------------
              Còn nói chung về sử dụng TV Box thì : đó là 1 thiết bị thu VHF-UHF, đầu vào ( input) lấy tín hiệu từ anten hoặc cáp Truyền hình, nó dò và thu các kênh gần giống như TV, chú ý 1 điểm là: tín hiệu thu từ anten ngoài ( thu trực tiếp ) các kênh như VTV1, VTV3 thì chế độ TV box hệ đặt ở dạng D/K, còn với tín hiệu thu từ truyền hình cáp thì đặt là B/G.
              Các Booster của mình hầu hết rất ít tác dụng ( tôi đã dùng 1 vài loại)
              "bo cai bo cai booster do xuong nhu ban dau nhung van mat luon VTV1, VTV3," thì bạn cần xem lại cáp nối xem có bị chập hay lỏng không, chứ anten cong vênh chỉ có thể làm ảnh hưởng tin hiệu xấu đi chứ không đến nỗi mất hẳn đâu .
              ------------------

Comment

nối kết anten lưỡng cực và dây dẫn sóng đồng trục?

Chào các bác, bác DUNG!
                em có câu hỏi này muốn kham khảo các bác. em có một anten lưỡng cực 75ohm và 1 đường cáp đồng trục 75ohm nên không cần bộ phối hợp(?). nhưng khi nối kết chúng thì em thấy hơi bị vướng. mong các bác chỉ em các nào hay dùng đầu nối nào để mối bền chắc và hiệu quả?

Thanhs!

Comment

Nếu anten xịn ( được chế tạo chuyên dụng ) thì đầu bắt cáp của nó rất tốt, kín, tiếp xúc tốt thì không cần làm gì thêm, cứ lắp theo sơ đồ hướng dẫn (nếu có) đi kèm anten.
                  Thông thường thì cáp 75 ôm lắp trực tiếp vào loại anten "dù" ( có 1 râu ở giữa, và 3-4 râu xòe ra như cái dù xung quanh) thì lõi cáp lắp vào râu chính.
                  Còn nếu anten thường, loại nhôm thông dụng thì tôi thường lấy 2 cos đồng lắp vào 2 cực anten, rồi lắp cáp vào cos đồng ( loại bấm chết) hoặc hàn thiếc mối cáp chính vào cos đồng thì không sợ việc gỉ nhôm, đồng làm ảnh hưởng đến tiếp xúc.

Comment

re

thanks bác Dung!
                    em còn thắc mắc nũa là: cáp đồng trục không có hai đường dây giống nhau như song hành. vì vậy trước khi nối và 2 cực anten, có phải em nên xoắn các đường bọc ngoài lại với nhau để bắt vào 1 cực của anten còn lõi đồng ở giữa thì bắt vào cực còn lại, phải không bác?. mong bác chỉ giáo

Comment

Chào bác Dung! lâu rồi không gặp

Các Booster của mình hầu hết rất ít tác dụng
                      Nhân cái vụ anten, cho tôi hỏi. Nếu tôi muốn truyền tính hiệu anten từ đầu phát đến máy thu hình ở xa thì khoảng cách có thể được là bn? Muốn share cho nhiều máy ở các khoảng cách khác nhau thì cần dùng bộ khuyếch đại nào cho phù hợp?

Nguyên văn bởi phanngheox Xem bài viết
                      thanks bác Dung!
                      em còn thắc mắc nũa là: cáp đồng trục không có hai đường dây giống nhau như song hành. vì vậy trước khi nối và 2 cực anten, có phải em nên xoắn các đường bọc ngoài lại với nhau để bắt vào 1 cực của anten còn lõi đồng ở giữa thì bắt vào cực còn lại, phải không bác?. mong bác chỉ giáo
                      Cái này thì quá đúng rồi còng hỏi chi nữa. Thông thường vỏ bọc ngoài xoắn lại và bắt vào cực vít có cái đai. Lõi bắt vào cực còn lại.

PT.
                      Núi cao bởi có đất bồi
                      Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                      Muôn dòng sông đổ biển sâu
                      Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

Đó là cách lắp đơn giản thôi, còn đúng hơn thì dùng 1 cái củ đổi trở kháng từ 300 ra 75 om (hoac bí quá đảo đầu dùng luôn cái củ 300/75 dùng cho cáp đôi, đi kèm TV ấy).

@Phanta: dao nay toi ban nen cung ít thời gian ...thông cảm nhé
                        Nếu muốn truyền tính hiệu anten từ đầu phát đến máy thu hình ở xa thì khoảng cách là tùy vào máy phát mình dùng, thông thường máy phát tín hiệu (dân dụng) hay dùng cho nhà hành, KS thì b/k độ vài trăm mét, nói chung là cả tòa nhà đều có thể bắt được tin hiệu chia qua máy phát.
                        Muốn share cho nhiều máy có thể dùng bộ chia cáp (chia độ 4, 5 máy) vẫn OK, tôi đã thử với THC-VTC.
                        Còn muốn chia nhiều hơn thì phải tìm chọn mua một bộ khếch đại (loại xịn 1 tí), rồi chia đầu ra từ bộ K/Đ mới ổn.
                        Có gì mới ko?....lâu quá rồi ko trao đổi ....

Comment

Nguyên văn bởi phanta Xem bài viết
                          Trưa nay vừa ra Hanel, theo gọi ý của bác Dũng. ở đó có hai loại anten 50k và 65k. Loại 50k là loại bt, còn 65k là loại có luôn bộ phối hợp trở kháng bên trong. Hy vọng là ngon. heheh cám ơn các bác.

PT.
                          Toi cung quan tam ve cac loai anten nhu vay, xin hoi bac la cua hang Hanel o HN cho bac vao la o dau de cho toi tien den tham khao luon. xin cam on truoc nh!!!

Comment

Ở phố Tràng Thi, hoặc Hàng Bài, không có ra chợ Giời ở phố Huế....

Comment

Nguyên văn bởi chamme2k3 Xem bài viết
                              Toi cung quan tam ve cac loai anten nhu vay, xin hoi bac la cua hang Hanel o HN cho bac vao la o dau de cho toi tien den tham khao luon. xin cam on truoc nh!!!
                              Toi mua cua hang cho Hang Bai, hinh nhu doan Ham Long xuoi len may chuc met

PT.
                              Núi cao bởi có đất bồi
                              Núi chê đất thấp, núi ngồi ở đâu?
                              Muôn dòng sông đổ biển sâu
                              Biển chê sông nhỏ, biển đâu nước còn?

Comment

nhà 2 tầng , dây tín hiệu truyền hình cap đi âm tường( dây chính rẽ ra 2 tầng) nhưng có chỗ mình không hiểu :
                                tầng dưới rõ thì tầng trên mờ và ngược lại ( các điều chỉnh trong TV đã chỉnh như : dò - lưu kênh, bật chống nhiễu).
                                mà có kênh nước ngoài thì rất rõ (AUTRALIA - dicoovery - national graph...), có kênh mờ và nhất là các kênh trong nước thì nhiễu ( thua cả cái TV dùng anten thường).
                                Last edited by avr; 10-11-2007, 15:15.

Comment

Về tác giả

Collapse

dung06 Tìm hiểu thêm về dung06

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X