Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về mạch điều khiển đảo chiều động cơ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về mạch điều khiển đảo chiều động cơ

Nói trước là em mù tịt về điện tử,chỉ biết sơ sơ,nhưng em rất thích và đam mê môn này.Hôm nọ em có ý định làm chiếc xe điều khiển bằng RF 4 kênh,mày mò xong xuôi nhưng không hiểu là đảo chiều motor bằng cách nào,em lại tìm và thấy người ta dùng mạch cầu H (áp dụng cho 1 motor),nhưng khi em làm thực tế thì 2 motor (1 motor tiến lùi,và 1 trái phải) không hoạt động.Ý định của em là khi bấm các nút trên remote thì sẽ khớp lệnh và 2 motor sẽ hoạt động đúng theo ý em(ví dụ bấm A trên remote là tiến,B là lùi,C trái D phải và đương nhiên là dùng transistor để đảo chiều rồi).Nay em xin thỉnh cao nhân vẽ giùm em sơ đồ nguyên lý và giải thích giùm em để cho ra 1 mạch hoàn chỉnh của chiếc xe điều khiển từ xa dùng RF.Hiện tại thì em đang dùng bộ thu phát 2262 và 2272.Em xin cảm ơn trước.

P/S: em là thành viên mới nên không biết post bài ở đâu cho đúng quy nên có gì admin bỏ qua cho em.

Bạn tham khảo mạch này
    www.dientudat.com/collection...-rf-2-motor-5a

Comment

Nguyên văn bởi davidcopy Xem bài viết
      Bạn tham khảo mạch này
      www.dientudat.com/collection...-rf-2-motor-5a
      Nhưng mà cái này là đặt mua mà,với lại nó không có sơ đồ nguyên lý và tên các linh kiện.Dù sao cũng cảm ơn bác.Có ai biết thì giúp em với.

Comment

Bạn đặt mua về rồi hút linh kiện ra để vẽ lại sơ đồ nguyên lý.

Comment

Sao không dùng tín hiệu I/O từ bộ thu 4 kênh thông qua trans 1815 để đóng mở 4 rờ le 2 hàng tiếp điểm , mỗi mô tơ 2 rờ le . Đấu dây như sau com 1,2 thì +- cái sau -+ , 1,2 thường hở nối chung 2 cái với nhau thành 2 cặp nối xuống mọ tơ . Các đầu ra từ bo phát qua trở 1k nối với B , E nối - , C với 1 đầu cuộn kích rờ le đầu còn lại nối + .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
            Sao không dùng tín hiệu I/O từ bộ thu 4 kênh thông qua trans 1815 để đóng mở 4 rờ le 2 hàng tiếp điểm , mỗi mô tơ 2 rờ le . Đấu dây như sau com 1,2 thì +- cái sau -+ , 1,2 thường hở nối chung 2 cái với nhau thành 2 cặp nối xuống mọ tơ . Các đầu ra từ bo phát qua trở 1k nối với B , E nối - , C với 1 đầu cuộn kích rờ le đầu còn lại nối + .
            Vâng từ đầu em nói là em mù tịt điện tử rồi mà.Bác nói em ko hiểu lắm,bác có sơ đồ ko.Với lại làm bằng relay thì hơi cồng kềnh,bác có cách nào dùng trans thay thế relay ko.

Comment

Nguyên văn bởi davidcopy Xem bài viết
              Bạn đặt mua về rồi hút linh kiện ra để vẽ lại sơ đồ nguyên lý.
              nếu mà đặt mua thì em lên đây hỏi là j,em mua luôn chiếc xe điều khiển cho khỏe.Giúp em với đừng troll tội em.

Comment

Nguyên văn bởi nhsak103 Xem bài viết

Vâng từ đầu em nói là em mù tịt điện tử rồi mà.Bác nói em ko hiểu lắm,bác có sơ đồ ko.Với lại làm bằng relay thì hơi cồng kềnh,bác có cách nào dùng trans thay thế relay ko.
                Mạch này từ xe đồ chơi mình cóp lại dễ quá nên mình không có vẽ lại . Nếu làm trans thì phải dùng mạch cầu H rồi mà mù điện tử như bạn làm cũng khó , mua cái rờ le chỉ có 2 chân com và 2 chân thường hở thì dễ làm hơn không sợ nhầm chân .

Thử tải sơ đồ rờ le 2 hàng tiếp điểm về xem là rõ ngay .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết

Mạch này từ xe đồ chơi mình cóp lại dễ quá nên mình không có vẽ lại . Nếu làm trans thì phải dùng mạch cầu H rồi mà mù điện tử như bạn làm cũng khó , mua cái rờ le chỉ có 2 chân com và 2 chân thường hở thì dễ làm hơn không sợ nhầm chân .

Thử tải sơ đồ rờ le 2 hàng tiếp điểm về xem là rõ ngay .
                  Ko sao đâu,bác có sơ đồ nguyên lý mach cầu H dùng trans thì cho em xin,mà phải dùng 2 motor chứ ko phải 1 nhé.em cũng biết đọc sơ đồ chút ít,với lại để em còn học hỏi thêm.

Comment

dùng 2 relay 5 chân bạn nha

Comment

https://www.lazada.vn/products/bo-ma...965okIja4&mp=1
                      web trên có bán , mua cho nha bạn ơi

Comment

Về tác giả

Collapse

nhsak103 Tìm hiểu thêm về nhsak103

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...