Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm sao để Arduino hoạt động thêm 1 khoảng thời gian nhỏ sau khi mất nguồn?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Làm sao để Arduino hoạt động thêm 1 khoảng thời gian nhỏ sau khi mất nguồn?

Em chào các anh ạ!
    Em đang làm một mạch đếm tổng thời gian hoạt động của Arduino. Nhưng trong quá trình hoạt động Arduino không được cấp nguồn liên tục mà chỉ có nguồn khi cần dùng. Nên ý tưởng của em định lưu vào eeprom của uno thời gian hoạt động của mỗi lần mất nguồn và cộng lại với lần trước đó. Nhưng do mất nguồn là uno cũng không hoạt động nên em uno không ghi kịp vào bộ nhớ.
    Nên em không biết phải làm sao để có thể tạo ra 1 khoảng trễ nhỏ chỉ cần 1s để em có thể ghi vào eeprom sau khi mất nguồn. Em có nghĩ tới phóng nạp tụ nhưng em không biết phải làm như nào để khả thi. Em mong có thể nhận được sự chỉ dạy của các anh.
    Em cảm ơn các anh rất nhiều!
    Click image for larger version

Name:	2020-07-13 (3).png
Views:	3376
Size:	160.4 KB
ID:	1719112

Nguồn cấp, đáng ra đưa trực tiếp vào chân Vcc hoặc Vdd, nay nối qua 1 diode Schottky mục đích để điện áp ở chân Vcc không chạy ngược trở lại nguồn cấp. Sau đó giữa chân Vcc và GND mắc 1 siệu tụ cỡ 0,1F hoặc lớn hơn tùy theo ứng dụng. Hoặc nếu không gian rộng thì lắp tụ hóa 47000uF cũng được. Đơn giản vậy thôi.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

1. Như bqv, thêm con tụ (tính năng lượng cần cung cấp)
      2. 1 mạch đơn giản detect mất nguồn (IO) kèm với software (dùng interrupt)
      Năng lượng cần thiết là từ lúc mất nguồn + độ trễ của mạch detect + thời gian cần thiết để ghi chép lên EEPROM. Nói chung có thời gian sẽ tính ra đc giá trị của con tụ cần lắp.

Comment

thì cho nó ăn thêm một ít điện từ pin dự phòng chứ sao

Comment

Các cao nhân cho mình hỏi là con 89C52 có thể phát xung hiệu ứng cầu vồng cho LED trip 5050 full colour ic 1903 xung nhịp 400k hez được không và tạo file hex tìm ở thư viện nào ạ thank you

Comment

Em cảm ơn các anh nhiều lắm ạ ^^ Em còn non quá lên đây các anh chỉ bảo em vỡ ra nhiều điều.

Comment

Nguyên văn bởi đinh quốc kỳ Xem bài viết
              thì cho nó ăn thêm một ít điện từ pin dự phòng chứ sao
              câu hỏi đang là khi mất nguồn cấp, ko phải ứng dụng nào cũng dùng pin dự phòng đâu bạn.

Nguyên văn bởi đinh quốc kỳ Xem bài viết
              Các cao nhân cho mình hỏi là con 89C52 có thể phát xung hiệu ứng cầu vồng cho LED trip 5050 full colour ic 1903 xung nhịp 400k hez được không và tạo file hex tìm ở thư viện nào ạ thank you
              Tần số nội của C52 là 12MHz, nhưng dòng max của output pin là 26mA. 1 con RGB (Vf<5V If<25mA) thì chắc là lái trực tiếp đc nhưng >1 con LED thì ko đc. Nên ng ta mới có 1 mạch gọi là mạch lái (động cơ, đèn..)...

Nguyên văn bởi Pinx99 Xem bài viết
              Em cảm ơn các anh nhiều lắm ạ ^^ Em còn non quá lên đây các anh chỉ bảo em vỡ ra nhiều điều.
              ​​​​​​​Chúc bạn tìm ra đc giải pháp cho mình

Comment

Về tác giả

Collapse

Pinx99 Tìm hiểu thêm về Pinx99

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X