Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch dò đường

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch dò đường

các bác có thể hướng dẩn cho mình cách làm mạch dò đường được ko?

bạn làm để sài or bài tập lớn vậy?
    Nếu để sài thì ra chợ mua cho nhanh!
    bài tập lớn thì cụ thể bạn muốn đo những thông số nào??

Comment

Nguyên văn bởi thinhminhhb Xem bài viết
      bạn làm để sài or bài tập lớn vậy?
      Nếu để sài thì ra chợ mua cho nhanh!
      bài tập lớn thì cụ thể bạn muốn đo những thông số nào??
      bác thinh minh nói thế thì chả ra em lên cái diễn đàn này là vô ích à.....em lên chủ yếu là để học hỏi và tự làm chứ lên đây để ra chợ mua thì thôi...nói làm j` cho mệt...có thì post cho bà con xem đê.....không thì thui chứ lúc nào cũng ra chợ...chán!!!

Comment

chỉ muốn học hỏi thôi.Các bác chỉ dùm!

Comment

Nguyên văn bởi phanngocvu Xem bài viết
          chỉ muốn học hỏi thôi.Các bác chỉ dùm!
          bác nào có sơ đồ mạch dò đường thì post lên cho em tham khảo cái coi

Comment

Tôi có ý kiến thế này, nếu bạn cần có thể chúng ta cùng nhau xây dựng 1 mạch đi, như vậy vừa học hỏi được rất nhiều mà do chính mình làm ra thì oách hơn. Dù mạch của mình có thể không tối ưu được bằng của người khác nhưng vẫn là do mình tự làm, còn hơn sao chép của người khác mà cuối cùng trong đầu chẳng đọng lại được cái gì.

Tất nhiên đó là trường hợp bạn không chịu sức ép về thời gian (ví dụ làm bài tập chẳng hạn) mà chỉ có ý định nghiên cứu.

Trên diễn đàn có nhiều người giàu kinh nghiệm về điện tử (xin phép từ bây giờ không gọi là các cao thủ nữa, nghe nó chuối quá), họ không ngại giúp đỡ chúng ta đâu, có điều họ muốn giúp chúng ta tăng vốn hiểu biết chứ không muốn ta ngồi ăn sẵn.

Kiến thức điện tử của tôi chắc không hơn gì bạn, có khi cùng nghiên cứu lại hợp đấy nhỉ

Chưa rõ mạch dò đường bạn muốn nói có phải là điều khiển robot chạy theo 1 đường kẻ vạch sẵn hay không, nếu đúng thì tôi tìm được ví dụ khá hay: Following Robots http://elm-chan.org/works/ltc/report.html
            Cái này dùng bộ LED thu phát để kiểm tra, tín hiệu trả về được biến đổi thành các mức logic và được phân tích để biết robot có đi đúng đường hay không, từ đó ra tín hiệu điều khiển tương ứng để khiển 2 mô tơ độc lập cho robot đi đúng đường. Trường hợp này họ dùng vi điều khiển còn nếu tách ra thì có mấy khối:

- Khối sensor để kiểm tra đường đi
            - Khối ADC chuyển tín hiệu sensor sang các mức logic
            - Khối so sánh và điều khiển mô tơ

Khi tách ra như vậy nếu không dùng vi điều khiển ta cũng có những mạch điện tử tương ứng. Lắp ráp các khối lại là thành mạch dò đường rồi. Nếu ngại bạn có thể dùng luôn mạch trên nhưng tôi nghĩ hiểu được nguyên lý và ráp được các module cơ bản sẽ giúp ta ứng dụng mềm dẻo cho các mạch điện khác nữa.

Xin mời các bạn tham gia tiếp
            Last edited by zeroFILL; 20-11-2007, 13:51.

Comment

dò đường để tránh chướng ngại vật ấy!

Comment

Thế thì chứ mún tránh ngại vật cứ để 1 con photodiode vào trước robot ấy khi ko có vật cản thì nó ko nhận dc tín hiệu phản hồi ,có vật cản thì tín hiệu đưa đến VĐK và điều chú cần làm là lập trình cho robot rẽ hay đi lùi khi gặp vật cản
                Chúc vui
                Tâm trí ta say nhưng lòng ta đâu có say
                Bởi trái tim tôi đã trót say người

Comment

Đơn giản nhất là làm cho robot 2 cái râu nhỏ, thực chất là 2 cái que nối với 2 công tắc. Khi chạm vào đâu đó công tắc sẽ đóng tức là phía trước có chướng ngại vật thì điều khiển rẽ qua chỗ khác chơi. Cái này tôi cũng thấy đâu đó trên mạng thôi, khi nào tìm được tôi sẽ gửi cho bạn.
                  Hay là mua cái ô tô của Tàu về nhổ lấy cái bánh xe

Comment

bác nào có cái mạch cụ thể nào thì post lên để mọi người có thể bàn luận một cách trực tiếp lun!

Comment

Thêm 1 con robot nữa, là loại Line Following
                      http://www.diylive.net/index.php/200...lowing-robot2/

Robot tránh vật cản thì làm râu cho nó là đơn giản nhất, sau đó mới tới cách của bk_future sử dụng photodiode Theo yêu cầu của bạn thì gọi là robot tránh chướng ngại vật thì đúng hơn, ko phải dò đường
                      Attached Files

Comment

minh dang hoc nam dau khoa dien tu vien thong,minh dang con mot chua that su hieu nhieu ve no minh mong cac ban anh chi di truoc cho minh mot so kinh nghiem de hoc va tep thu that tot(vi minh la con gai nen hoi bat tien)

Comment

Về tác giả

Collapse

phanngocvu Tìm hiểu thêm về phanngocvu

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X