Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp về mạch báo hiệu mức thu tín hiệu vệ tinh!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp về mạch báo hiệu mức thu tín hiệu vệ tinh!

Hiện em đang đi lắp truyền hình vệ tinh AVG, em đang gặp khó khăn trong việc chỉnh chỉnh góc ngẩng và phương vị ( loại này phải chính xác thì mới thu được mức cường độ và chất lượng tốt, chỉ cần lệch 1 ly là mất hoàn toàn tín hiệu thu ). Em muốn làm mạch báo mức tín hiệu thu bằng pin với ý tưởng như sau:

- Dùng mạch thu và khuyếch đại tín hiệu RF của tivi (mạch thường nằm trong cái hộp sắt í)
    - Đầu ra tín hiệu RF đưa qua đồng hồ kim hoặc số để hiển thị mức tín hiệu thu của chảo

Mong các bác có kinh nghiệm cho em ý kiến. Cám ơn!

Nguyên văn bởi nguyenms Xem bài viết
    Hiện em đang đi lắp truyền hình vệ tinh AVG, em đang gặp khó khăn trong việc chỉnh chỉnh góc ngẩng và phương vị ( loại này phải chính xác thì mới thu được mức cường độ và chất lượng tốt, chỉ cần lệch 1 ly là mất hoàn toàn tín hiệu thu ). Em muốn làm mạch báo mức tín hiệu thu bằng pin với ý tưởng như sau:

- Dùng mạch thu và khuyếch đại tín hiệu RF của tivi (mạch thường nằm trong cái hộp sắt í)
    - Đầu ra tín hiệu RF đưa qua đồng hồ kim hoặc số để hiển thị mức tín hiệu thu của chảo

Mong các bác có kinh nghiệm cho em ý kiến. Cám ơn!
    Làm cái này làm gì khi mà những đầu thu bây giờ đều có chỉ thị cường độ ( signal ) và chất lượng tín hiệu ( quality )... Lắp chảo thì sắm cái la bàn tốt ( có đo góc ) ( loại dùng trong quân sự hoặc địa lý ... bán đầy ngoài chợ ) ... một cái monitor ( ti vi ) nhỏ nhỏ để test tín hiệu ... Cắm vào rồi nhìn màn hình mà quan sát thôi .
    --- chỉnh chậm chậm, kiên nhẫn tí là được ... đơn giản lắm ( ông anh tôi ngày xưa mới học hết lớp 8 phổ thông ... được hướng dẫn chưa đầy nửa tiếng ) cũng đi lắp đủ loại chảo ... ầm ầm đó thôi .

--- Có lắp cái mạch chỉ thị tín hiệu kia thì cũng vô dụng mà thôi ... bạn lệch 1 tý là nó mất luôn tín hiệu ... chưa kịp nhận biết chỗ nào mạnh , yếu đâu )
    Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Em cũng đã làm như bác rồi, thấy bất tiện vì phải kéo dây điện nguồn cho thiết bị, đầu thu ra trời nắng thì led báo mức tín hiệu tối thui khg đọc được gì cả. Ý em là lắp mạch dùng pin để đơn giản và tiện dụng

Comment

Nếu là nghề chính kiếm cơm sao không chế đầu thu làm máy đo cường độ trường luôn, làm một cái hộp riêng có nguồn bình cho bộ thu + đồng hồ kim chỉ thị mức thu, làm một lần ăn suốt về sau.

SKYPE NICK: anhtungdx

Comment

Nguyên văn bởi muaban Xem bài viết
          Nếu là nghề chính kiếm cơm sao không chế đầu thu làm máy đo cường độ trường luôn, làm một cái hộp riêng có nguồn bình cho bộ thu + đồng hồ kim chỉ thị mức thu, làm một lần ăn suốt về sau.
          Đúng vậy bác ạ, bác có thể hướng dẫn cách làm mạch được khg ạ ?

Comment

Sao không hỏi anh Gooooogle ấy.
            "sat finder" - Tìm với Google
            "sat meter" - Tìm với Google
            Tôi thấy mấy cái này bên diễn đàn công nghệ truyền hình có bán mà.
            Tuy nhiên cái này chỉ giúp chỉnh chảo sao cho đúng hướng vệ tinh nhất thôi, còn có phải vệ tinh cần thu hay không thì không biết được

Comment

Nguyên văn bởi muaban Xem bài viết
              Đây là cái em đang Cần nhưng chưa biết làm thế nào. Mỗi khi cân chỉnh tín hiệu thì khổ quá. Ko biết mấy đầu thu thông dụng có thể hiện tín hiệu lên màn hình LCD ko ? nếu có thì kéo sợi dây điện ra làm cũng đc, chứ lôi cả cái tv ra e là hơi bất tiện

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenms Tìm hiểu thêm về nguyenms

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X