Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch điều khiển từ xa

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

cám ơn!anh QD
    Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

theo mình mạch hoạt động theo nguyên lí điều tần điện kháng.tầng đầu là tần dao dộng, trở kháng vào của T1 là Z=-j/(WCRS),S la hỗ dẫn của T1.Như vậy T1 tương dương như 1 tụ điện Ctd=RCS,khi tín hiệu vào thay đổi làm hỗ dẫn thay đổi nên tụ thay đổi theo, dẫn tới tần số của mach dao động thay đổi ta dc tín hiệu ra có tần số thay đổi theo biên độ tín hiệu vào ta dc diều chế FM.Tần sau là khuếch đại công suât cao tần trước khi ra anten
      Ta co khung cộng hưởng L1 //C quyết định tầng số sóng mang
      ở đây sóng mang là 27Mh =1\sqrt{L1C} nếu bạn ko muốn thay đổi L1 thì có thể thay đổi C

Comment

bác Queduong lam on cho em hỏi chút xíu về mạch ĐK từ xa: bác có thể giúp em về mạch ĐK cho 3 động cơ chạy trong phạm vi 300=>500m tại môi trường nước đc không?
        em có dự định làm đồ chơi cho lũ trẻ con và qua đó làm thiết bị ứng dụng. Nếu dc thì bác giúp em về mạch truyền tín hiệu hình ảnh (kô dây) từ camera dưới nước luôn nhé!

Comment

Nguyên văn bởi queduong Xem bài viết
          Bạn ra ngoài chợ mua cái thạch anh dao động sẵn ( 27Mhz ) loại này có 4 chân ( chỉ cấp nguồn vào là .... chạy ) ..

rồi lắp thêm mạch cài tín hiệu data 0 ,1 vào ( đồng thời là khuếch đại tín hiệu RF luôn ) ...
          Gắn thêm mấy cái tụ lọc nguồn , lọc ổn áp cho nó thêm chất lượng ... Mình vẽ phác thảo một sơ đồ đơn giản ở đây ,... không cần kinh nghiệm gì nhiều cũng sẽ chạy .
          Cuộn dây ( cuộn chặn ) thì chọn tùy loại , quấn 10 vòng , 15 vòng ... mấy cái dây 0,5 , 0,6 mà bạn có ...

--- tỉ mỉ hơn thì cũng có thể thay cuộn dây bằng khung cộng hưởng 27Mhz để nâng cao hiệu quả ...

Nhưng thôi , làm thế cũng được rồi , chưa như ý thì ta sẽ mở rộng tiếp !
          bác queduong cho em hỏi là ở dầu data 0,1 nếu em chỉ dùng on/off thì em dặt vào dó cái nút nhấn rùi cho ra nguôn Vcc_12v có dược không. 7805 là con dì vậy bác

Comment

mình muốn làm 1 mạch đieu khiển từ xa bằng sóng vô tuyến càng xa càng tốt khoảng 8 kênh điều khiển nhưng tìm hoài k thấy có bạn nào giúp dùm mình với, nếu có thể cho minh mach in luôn càng tot. có thể gủi qua email cua minh chungtulong@gmail.com. minh rat là cần đấy.thanks.

Comment

hix anh Que Duong oi lam on giup e voi.e that thi e ko ranh gi ve may cai mach,lũ truoc di hoc toi mon nay tron hoai .nhung gio lai ghien ba cai do choi mo hinh tu lam choi nhung chang bik lam bo dieu khien ra sao ca. mua thi ko vui bang em ju khoa hoc. anh co the giup e cặn kẽ dc ko anh co the gui wa mail e :" quochung_lotte@yahoo.com ". thanks a rat rat nhiu

Comment

Nguyên văn bởi yoyokuteo Xem bài viết
                hix anh Que Duong oi lam on giup e voi.e that thi e ko ranh gi ve may cai mach,lũ truoc di hoc toi mon nay tron hoai .nhung gio lai ghien ba cai do choi mo hinh tu lam choi nhung chang bik lam bo dieu khien ra sao ca. mua thi ko vui bang em ju khoa hoc. anh co the giup e cặn kẽ dc ko anh co the gui wa mail e :" quochung_lotte@yahoo.com ". thanks a rat rat nhiu
                đầu tiên xin hỏi bạn là người nước nào vậy ? Bạn có biết Tiếng Việt không ?

vào diễn đàn kỹ thuật mà ngôn ngữ " xùy tinh " lại còn không dấu thế kia là chán không muốn đọc rồi ... cố đọc luận mãi mới ra ... kiến thức bay hết sạch !

--- thứ 2 : kỹ thuật cao tần là lĩnh vực khó ( nhiều người đã có nhiều kiến thức điện tử còn .. khó kham nổi ) bạn không có kiến thức ... lại thích em yêu khoa học ( chắc phải luyện cơ bản cả chục năm ) ! mình nghĩ bạn nên theo hướng mua về dùng rồi dần dần tìm hiểu ... chứ Cao tần không em yêu khoa học được đâu ... chỉ phí thời gian và tiền bạc nếu không có cơ sở kiến thức !
                Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Nguyên văn bởi qloi Xem bài viết
                  bác Quế Dương ơi cái con dao động này ở nhât tảo có bán ko vậy
                  Con này là TCXO..Chắc phải đi lùng thôi bác ạ..trong điện thoại di động có 1 con 4 chân 26MHz..đó (bác có thể check qua).....Bác tham khảo bên công ty bình minh chuyên sản xuất thạch anh....

Comment

bác queduong ơi....bác có thể cho em xin cái mach điều khiên từ xa rc sử dung 3 lệnh không...cho em xin cái...cả hướng dẫn lắp các linh kiện lun nhar...ths babcs nak

Comment

đầu tiên xin hỏi bạn là người nước nào vậy ? Bạn có biết Tiếng Việt không ?

vào diễn đàn kỹ thuật mà ngôn ngữ " xùy tinh " lại còn không dấu thế kia là chán không muốn đọc rồi ... cố đọc luận mãi mới ra ... kiến thức bay hết sạch !

--- thứ 2 : kỹ thuật cao tần là lĩnh vực khó ( nhiều người đã có nhiều kiến thức điện tử còn .. khó kham nổi ) bạn không có kiến thức ... lại thích em yêu khoa học ( chắc phải luyện cơ bản cả chục năm ) ! mình nghĩ bạn nên theo hướng mua về dùng rồi dần dần tìm hiểu ... chứ Cao tần không em yêu khoa học được đâu ... chỉ phí thời gian và tiền bạc nếu không có cơ sở kiến thức !
                      đây là câu trả lời hoàn hảo nhất dành cho các bạn muốn em yêu khoa học trong khi kiến thức cơ bản ko có
                      không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Nguyên văn bởi lynk131 Xem bài viết
                        Con này là TCXO..Chắc phải đi lùng thôi bác ạ..trong điện thoại di động có 1 con 4 chân 26MHz..đó (bác có thể check qua).....Bác tham khảo bên công ty bình minh chuyên sản xuất thạch anh....
                        mình ra chợ trời mua được con này rồi, mất 20k về lắp chạy ngon, dao động 27MHz, nhưng mà ko biết lắp anten ntn cho nó phát ra 27MHz dạng on off, bạn nào biết chỉ mình với, mình cắm luôn sợ dây ở đầu ra chân 3 cho nó phát ra 27MHz nhưng mà có vẻ như là ko được.
                        sợ nhất cao tần

Comment

Anh queduong ơi!Hôm trước em có làm 1 mạch báo trộm bằng hồng ngoại,dùng 2 cặp thu thát pt2248/2249.Sơ đồ như hình dưới,ở mạch phát pt2248 em dùng chân K1,nút nhấn LED1 nối tắt và ở mạch thu pt2249 em dùng chân H1.Chúng phát hiện người qua lại rất tốt nhưng khổ nỗi cứ cách vài tiếng đồng hồ là lại báo động giả(ko có người mà mạch lại báo động).Vậy em xin hỏi anh có cách nào làm giảm hiện tượng báo động giả đó ko??
                          Xin cảm ơn anh!Mong sớm hồi âm.Click image for larger version

Name:	MachthutinhieuhongngoaidungPT2249.JPG
Views:	1
Size:	37.2 KB
ID:	1371078Click image for larger version

Name:	4e9dc7dc9323d7d82fe3042a3d4e4212_43745628.2248.png
Views:	1
Size:	391.3 KB
ID:	1371077
                          Bùi Thành Hậu

Gmail:
                          Fb:

Comment

Nguyên văn bởi thanhhaudt33 Xem bài viết
                            Anh queduong ơi!Hôm trước em có làm 1 mạch báo trộm bằng hồng ngoại,dùng 2 cặp thu thát pt2248/2249.Sơ đồ như hình dưới,ở mạch phát pt2248 em dùng chân K1,nút nhấn LED1 nối tắt và ở mạch thu pt2249 em dùng chân H1.Chúng phát hiện người qua lại rất tốt nhưng khổ nỗi cứ cách vài tiếng đồng hồ là lại báo động giả(ko có người mà mạch lại báo động).Vậy em xin hỏi anh có cách nào làm giảm hiện tượng báo động giả đó ko??
                            Xin cảm ơn anh!Mong sớm hồi âm.[ATTACH=CONFIG]56789[/ATTACH][ATTACH=CONFIG]56788[/ATTACH]
                            bạn nên dùng những IC khác hoặc MCU mã hóa/giải mã !
                            Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Bạn ra ngoài chợ mua cái thạch anh dao động sẵn ( 27Mhz ) loại này có 4 chân ( chỉ cấp nguồn vào là .... chạy ) ..

rồi lắp thêm mạch cài tín hiệu data 0 ,1 vào ( đồng thời là khuếch đại tín hiệu RF luôn ) ...
                              Gắn thêm mấy cái tụ lọc nguồn , lọc ổn áp cho nó thêm chất lượng ... Mình vẽ phác thảo một sơ đồ đơn giản ở đây ,... không cần kinh nghiệm gì nhiều cũng sẽ chạy .
                              Cuộn dây ( cuộn chặn ) thì chọn tùy loại , quấn 10 vòng , 15 vòng ... mấy cái dây 0,5 , 0,6 mà bạn có ...

--- tỉ mỉ hơn thì cũng có thể thay cuộn dây bằng khung cộng hưởng 27Mhz để nâng cao hiệu quả ...

Nhưng thôi , làm thế cũng được rồi , chưa như ý thì ta sẽ mở rộng tiếp !
                              anh QD cho em xin mạch này được ko ạ? e làm mãi ko đc, thanks a.
                              sợ nhất cao tần

Comment

Em là người ngoại đạo, cảm phiền anh chị nào có thể hướng dẫn em làm sao làm 1 cái bộ điều khiển để gắn zo xe máy, bấm nút thì xe sẽ kêu, nhá xinhan( như airblade í). Hoặc có thiết bị, mạch gì có sẵn trên thị trường có chức năng như zay thì bày em với, mà giá mêm thui, mấy cái định vị gps thì cũng có chức năng đó nhưng mắc và e cũng ko cần đến gps. Cảm ơn!!

Comment

Về tác giả

Collapse

qloi Tìm hiểu thêm về qloi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X