Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cần giúp làm mạch phát sóng 1.5mhz

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cần giúp làm mạch phát sóng 1.5mhz

Nhờ các bác giúp đỡ e làm mạch phát sóng vô tuyến 1.5mhz. Về cái khoản vô tuyến thì e mù tịt. E cũng xin nói thật luôn là e làm để phá sóng. Không phải là phá làng phá xóm mà là phá sóng đài hoa kỳ. Ông già tía e đêm nào cũng nghe. Mới 4h30 mà thức dậy mở um trời lên, tía e bị lãng tai nên các bác mới hiểu nổi khổ của nhà e như thế nào. Má e nói hoài nhưng ko nghe. Đài hoa kỳ tần số là 1503khz ạ. Mặc dù hy vọng mong manh nhưg e hy được các bác chỉ cho đường sáng. Tầm phát trên dưới 15m là được rồi.

Lắp 1 mạch dao động 1,5MHz thì đơn giản thôi. Khó là làm anten phát, vì bước sóng tới 200m.
    Tốt nhất là bạn sắm cho cụ một cái headphone thật ngon, cụ thích nghe headphone thì sẽ không mở tiếng lớn nữa, cả nhà được ngủ nướng.
    Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
      Lắp 1 mạch dao động 1,5MHz thì đơn giản thôi. Khó là làm anten phát, vì bước sóng tới 200m.
      Tốt nhất là bạn sắm cho cụ một cái headphone thật ngon, cụ thích nghe headphone thì sẽ không mở tiếng lớn nữa, cả nhà được ngủ nướng.
      Nếu chịu nghe headphone thì khoẻ cho e rồi, e mua headphone về đâu chịu nghe ạ lại còn muốn giận e. TV thì thôi mở đùng đùng, lại ghiền kim dung, muốn banh nóc nhà luôn.

Anten e để trong phòng bác thấy ổn không. E ở sài gòn lâu lâu mới về wê mà e còn chịu ko nổi. Chỉ tội bà chị bả bị chứng mất ngủ hơn 20 năm nay, ság phải đi dạy nên e muốn dẹp cái đài đó cho rồi.

Comment

Diệt được sóng VOA, còn sóng TV, nhất là nếu cụ dùng TVCab thì bó tay luôn.

Comment

Trên mạng co một số sơ đồ để tải về thử nghiệm xem thế nào

Comment

Ngày xưa em hay nghe đài và tình cờ phát hiện ra chính cái đài đó có thể phát ra sóng vô tuyến ở dải Fm còn hệ Am thì em chưa thử
            Bằng cách này đầu tiên em có hai cái đài
            Cái đài thứ nhất em để ở tần số 100mhz chẳng hạn
            Cái đài thứ hai em sẽ chỉnh dò đài làm sao mà cái đài thứ nhất đang reo réo bỗng nhiên im tịt xoay qua lại reo réo xoay lại là im tịt lúc đó em thử đưa tín hiệu từ điện thoại vào dí lung tung trên mạch thì tình cờ có tiếng phát ra và chỉ cần chỉnh sửa tý tẹo là tiếng phát ra rành mạch
            Có thể phát xa khoảng hơn chục mét
            http://thotinhyeuhay.wap.sh

Comment

Nguyên văn bởi Lovemiss Xem bài viết
              Ngày xưa em hay nghe đài và tình cờ phát hiện ra chính cái đài đó có thể phát ra sóng vô tuyến ở dải Fm còn hệ Am thì em chưa thử...
              Radio AM cũng vậy mà bạn.
              Mạch dao động nội trong radio cũng phát sóng ra không gian, nhưng khả năng gây nhiễu không lớn vì không có an-ten phát phù hợp.
              Tôi sửa radio cũng phát hiện thấy điều này: Sửa xong 1 cái, để mở đài nghe. Đem sửa cái khác thì dùng cách này để kiểm tra nhanh xem mạch dao động của cái đang sửa có còn hoạt động không.
              Tôi chưa thử xem chúng gây nhiễu lẫn nhau được với khoảng cách bao nhiêu.

Comment

Nhớ lại hồi xưa mình cũng chơi cái trò làm nhiễu sóng. Hồi đó mình kiếm được cái motor trong máy bay mô hình, cứ cấp điện là nó gây nhiễu kinh khủng, nếu để gần anten tivi thì không xem nổi luôn (hồi đó nhà mình còn dùng anten râu). Còn với radio thì tầm 5 mét là nó đã rè rè, nghe rất khó chịu.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                  Radio AM cũng vậy mà bạn.
                  Mạch dao động nội trong radio cũng phát sóng ra không gian, nhưng khả năng gây nhiễu không lớn vì không có an-ten phát phù hợp.
                  Tôi sửa radio cũng phát hiện thấy điều này: Sửa xong 1 cái, để mở đài nghe. Đem sửa cái khác thì dùng cách này để kiểm tra nhanh xem mạch dao động của cái đang sửa có còn hoạt động không.
                  Tôi chưa thử xem chúng gây nhiễu lẫn nhau được với khoảng cách bao nhiêu.
                  Vâng em thử đo khoảng cách với không có vật cản thu bằng đài radio tàu được xa khoảng 15m bác ak còn dùng dt có radio để thu thì được cách ngắn hơn vậy hệ Am cũng phát được hả bác
                  http://thotinhyeuhay.wap.sh

Comment

Về tác giả

Collapse

likes Tìm hiểu thêm về likes

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X