Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch thu siêu tái sinh và mạch dao động

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

mình thấy mấy con tx-2 và rx-2 bán sẵn rất dễ sử dụng.Các bác cứ tra Datasheet là có cả sơ đồ mạch luôn đó.
    Quang Nhat
    ---------------------------------------
    Yahoo :quangnhat85ls
    Mail :
    Nhận thiết kế và ép nhựa cho đồ điện tử

Comment

mình thấy mấy con tx-2 và rx-2 bán sẵn rất dễ sử dụng.Các bác cứ tra Datasheet là có cả sơ đồ mạch luôn đó. quangnhat
      Cặp TX-2 / RX-2 chuyên dùng cho điều khiển từ xa 4 cổng chức năng, thu phát vẫn do mạch RF gắn vào đảm nhiệm chứ nó không tự phát được.

Lan Hương.
      Attached Files

Comment

Mạch thu siêu tái sinh và mạch dao động

http://dientuvietnam.net/forums/atta...1&d=1204799123
        Attached Files
        Quang Nhat
        Mail :

Comment

Chào chị Lan Hương !
          Em xin hỏi chị chi tiết thêm về cuộn chặn RFC dc ko ? Cụ thể là cách tính toán của nó như thế nào ? Em vẫn chưa thông lắm. Cụ thể là mạch của chị sử dụng thạch anh 27Mhz thì làm sao chị có thể tính toán ra dc trị số của cuộn chặn là 1uH ? Thay thạch anh có tần số khác chắc cũng có lẽ phải thay đổi luôn trị số của cuộn chặn ?
          Cám ơn chị
          Attached Files

Comment

cuộn RFC ...

Nguyên văn bởi joey Xem bài viết
            Chào chị Lan Hương !
            Em xin hỏi chị chi tiết thêm về cuộn chặn RFC dc ko ? Cụ thể là cách tính toán của nó như thế nào ? Em vẫn chưa thông lắm. Cụ thể là mạch của chị sử dụng thạch anh 27Mhz thì làm sao chị có thể tính toán ra dc trị số của cuộn chặn là 1uH ? Thay thạch anh có tần số khác chắc cũng có lẽ phải thay đổi luôn trị số của cuộn chặn ?
            Cám ơn chị
            RFC (radio frequency chock) là cuộn chặn cao tần mà cho DC qua hoàn toàn. Ví dụ muốn chặn cao tần không cho can nhiễu vào tầng trước thì ta có thể dùng R = 470 Ohm + tụ lọc 103 + 10 MF để lọc. Nhưng lúc đó điện áp DC cũng bị giảm đi (điện trở lưu cả AC lẫn DC).

Ví dụ điện áp đầu vào là 12V và tầng này dùng 20 mA thì điện áp sau cản 470 Ohm là

12 - (470 x 0,020) = 2,6 V.

Muốn giữ cấp nguồn cho tầng trước vẫn là 12V thì ta dùng RFC vì cuộn dây chặn AC nhưng cho DC đi qua (dĩ nhiên có sụt áp DC rất nhỏ do điện trở thuần của cuộn dây bé). Vào Web "telia ..." vào mục "coil reactance", set chọn cuộn dây có R = 470 ohm với tần số F cần chặn, ta có L tương ứng. Mua coil có L tương đương gắn vào là ... xong.

Chúc các bạn vui vẻ và thành công.

Lan Hương.
            ====================

Tha lỗi cho Lan Hương đọc "sót" bài , lâu quá rồi mới trả lời huhu.

Comment

Em cũng đang làm về sóng radio. nhưng khổ một nỗi là em không mua được lõi Ferarit....Thấy nhà mình bàn luận sôi nổi quá! Em ghé qua hỏi xem có, bác nào biết chỗ bán cái lõi Ferarit không nhỉ? Ở tần số 50K thì dùng lõi Ferarit loại nào là phù hợp(Dùng để dẫn từ ấy mà)
              Quang Nhat
              Mail :

Comment

Nguyên văn bởi quangnhat Xem bài viết
                Em cũng đang làm về sóng radio. nhưng khổ một nỗi là em không mua được lõi Ferarit....Thấy nhà mình bàn luận sôi nổi quá! Em ghé qua hỏi xem có, bác nào biết chỗ bán cái lõi Ferarit không nhỉ? Ở tần số 50K thì dùng lõi Ferarit loại nào là phù hợp(Dùng để dẫn từ ấy mà)
                Lõi ferrit thì ra ngoài chợ chứ !!! . Mà 50K thì đa phần cái lõi ferrit nào cũng sài được hết .
                Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Chậc! Mua- bán thì.....đúng là phải ra chợ. Nhưng khổ một nỗi Chợ nào có bán chứ?
                  Quang Nhat
                  Mail :

Comment

Đúng là khổ thật !

Chậc! Mua- bán thì.....đúng là phải ra chợ. Nhưng khổ một nỗi Chợ nào có bán chứ?
                    Thế này nhé bạn, Hà Nội thì cứ đến số nhà 32 phố Thịnh Yên, nhìn qua bên kia đường có bãi giữ xe, gởi xe vào bên trong là cả một ... thế giới chợ trời điện tử. Có gan hơn thì sau 6 giờ chiều đến đường Đê La Thành, chỗ trường ĐH Văn Hóa ngó qua, mua đủ một xe tải rồi về.

TP HCM thì đến ngã tư Lý Thường Kiệt + Nhật Tảo Q. 10, có thể mua đủ đồ điện tử để ráp một cái ... phi thuyền vũ trụ ý chứ. Ngoài ra còn chợ Huỳnh Thúc Kháng + Nguyễn Thị Minh Khai, P. Bến Thành, Q1. Và khu chợ Dân Sinh (đường Nguyễn Công Trứ) Q1 nữa.

Đi khắp các chỗ này thì may ra có được ... cục ferrite. Hihi.

Lan Hương.

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                      Thế này nhé bạn, Hà Nội thì cứ đến số nhà 32 phố Thịnh Yên, nhìn qua bên kia đường có bãi giữ xe, gởi xe vào bên trong là cả một ... thế giới chợ trời điện tử. Có gan hơn thì sau 6 giờ chiều đến đường Đê La Thành, chỗ trường ĐH Văn Hóa ngó qua, mua đủ một xe tải rồi về.
                      Đi khắp các chỗ này thì may ra có được ... cục ferrite. Hihi.
                      Lan Hương.
                      Cái trợ rời em đã lục tung lên rồi, quả nhiên .....có ferrite, nhưng toàn là loại rỗng.Còn ở La Thành toàn là đồ hỏng,làm gì có ferrite cơ chứ?
                      Quang Nhat
                      Mail :

Comment

Em đang lắp cái mạch này (Trong đồ chơi) tần số 27.145MHz. Theo sơ đồ Q1 là trasistor PNP (chắc là datasheet sai, em lắp con trasistor NPN loại C945 hay S9014).Chị lan Huong nói cuộn L1 là RFC, điều hợp đa tần, em chọn bừa trị số là 5.6uH, còn R nối với nó là 560 ôm.Nhưng em không biết chọn thế nào cho phù hợp?Khung cộng hưởng C3 em chọn 33p, tụ nối với ANT là 10p.....Tụ C1 là 332,C4 là 473.Em bẫy cộng hưởng mãi mà chẵng được, khoảng cách chị được 4-5m.Cuộn biến cảm là cuộn 5 chân có lõi ferrite điều chỉnh em mua ngoài chợ rồi về quấn lại: Đường kích cuộn dây là 5mm, đường kính dây đồng là 0.18mm,số vòng là 7V.Anh chị là những người đã đi trước xin chỉ bảo dùm em?A! cái ANT em lấy dây đồng quấn biến cảm ,làm một đoạn 10cm thay ANT..(Mạch phát 9v ,dùng TX và thạch anh 27.145MHZ).OK

Cho em hỏi luôn là 2 con tụ C1 và C4, nếu dùng loại tụ đất sét và loại tụ meka(mầu xanh) thì 2 loại tụ này có gì hơn nhau không?
                        Attached Files
                        Last edited by quangnhat; 26-07-2008, 09:26.
                        Quang Nhat
                        Mail :

Comment

Em đang lắp cái mạch này (Trong đồ chơi) tần số 27.145MHz. Theo sơ đồ Q1 là trasistor PNP (chắc là datasheet sai, em lắp con trasistor NPN loại C945 hay S9014).Chị lan Huong nói cuộn L1 là RFC, điều hợp đa tần, em chọn bừa trị số là 5.6uH, còn R nối với nó là 560 ôm.Nhưng em không biết chọn thế nào cho phù hợp?Khung cộng hưởng C3 em chọn 33p, tụ nối với ANT là 10p.....Tụ C1 là 332,C4 là 473.Em bẫy cộng hưởng mãi mà chẵng được, khoảng cách chị được 4-5m.Cuộn biến cảm là cuộn 5 chân có lõi ferrite điều chỉnh em mua ngoài chợ rồi về quấn lại: Đường kích cuộn dây là 5mm, đường kính dây đồng là 0.18mm,số vòng là 7V.Anh chị là những người đã đi trước xin chỉ bảo dùm em?A! cái ANT em lấy dây đồng quấn biến cảm ,làm một đoạn 10cm thay ANT..(Mạch phát 9v ,dùng TX và thạch anh 27.145MHZ).OK

Cho em hỏi luôn là 2 con tụ C1 và C4, nếu dùng loại tụ đất sét và loại tụ meka(mầu xanh) thì 2 loại tụ này có gì hơn nhau không?

Đây là sơ đồ phần thu (rx) mà lại hỏi phần phát thì làm sao biết mà trả lời nhỉ.

- Tụ màu xanh lá cây đó có điện áp (WV) cao hơn tụ đất nhiều, lại ít thay đổi trị số do nhiệt hơn.

- Các cuộn dây nên vào web telia mà tính theo cách Lan Hương hướng dẫn bên luồng "Lan Hương trả lời nè ..."

Post lại tx nhé.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

em thực sự xin lỗi đã post nhầm hình. (em lắp theo sơ đồ này)
                            Chị Lan Hương ơi? Với tần số 27.145MHz thì angten thu dùng vật liệu gì ? Việc phối hợp trở kháng tính toán như thế nào cho phù hợp?
                            Attached Files
                            Last edited by quangnhat; 26-07-2008, 16:20.
                            Quang Nhat
                            Mail :

Comment

Cho mình xin tí thời gian nhé! Mình định làm 1 mạch khuếch đại anten (UHF/VHF) cho gia đình sử dụng vì có mua nhiều booster lắm rồi nhưng chẳng có cái nào xài ngon lành cả. Các anh chị có mạch nào hay, hoặc kinh nghiệm gì về lắp gáp và điều chỉnh để có 1 mạch khuếch đại anten "cực kool" thì chỉ mình với nhé. Thanks các pác nhiều.

Comment

thank toàn box

Comment

Về tác giả

Collapse

duyhiep Tìm hiểu thêm về duyhiep

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X