Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Anh, chị làm ơn trợ giúp về con mô tơ 22kw của em thì phải lắp con khởi bao nhiêu A

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Anh, chị làm ơn trợ giúp về con mô tơ 22kw của em thì phải lắp con khởi bao nhiêu A

Tình hình là em có con mô tơ 22kw hình như nó ghi là 380v , hôm nay em lắp con khởi 85A vào thì khởi hút không nỗi nên nó cứ đóng mở liên tục và đánh lửa xanh lè. Khởi của em hiệu LS ghi là 85A điện 380v nhưng hôm nay em đấu dòng vào cuộn coil ( cuộn hút ) là 220v tức 1 nóng một lạnh còn 3 tiếp điểm của khởi thì em đấu 3 dây nóng.
    Anh chị làm ơn tư vấn giúp ngoài cách đấu đó thì còn cách nào nữa không, và em phải chọn con khởi loại nào và bao nhiêu A thì sẽ phù hợp nhất.
    Chân thành cảm ơn.

contactor nhảy có thể do nguồn của anh không đủ công suất nên bị sụt áp hoặc cuộn coil là 380V chứ không phải 220V.
    sau.ph

Comment

bạn dùng ctt 50a là dc rồi dùng ctt 220v thì cuộn hút đấu vào 220v nếu là 380v thì cuộn hút đấu vào 380v 3 tiếp điểm chính thì đấu vào 3fa,chú ý khi thay đấu đúng các tiép điểm bên mạch đk nũa là dc.chúc thành công.

Comment

Nguyên văn bởi vanganh Xem bài viết
        bạn dùng ctt 50a là dc rồi dùng ctt 220v thì cuộn hút đấu vào 220v nếu là 380v thì cuộn hút đấu vào 380v 3 tiếp điểm chính thì đấu vào 3fa,chú ý khi thay đấu đúng các tiép điểm bên mạch đk nũa là dc.chúc thành công.
        Nói thật,mình chưa đấu điện 380 kiểu này bao giờ,bấy lâu nay mình chỉ đấu ctt 220 thôi, nhưng hôm nay mình mua khởi 85A thấy nó ghi ở đầu cuộn coil là 380v nhưng vì mình thấy cuộn coil chỉ có 2 cực để đấu dây nên mình đấu luôn một cực nóng ,một cực lạnh.Các bạn làm ơn chỉ cách đấu cho mình đi.
        Mình thanks nhiều nhiều đấy.

Comment

Nếu cuộn coil 380V thì anh đấu cả 2 đầu vào 2 dây nóng bất kỳ.
          sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
            Nếu cuộn coil 380V thì anh đấu cả 2 đầu vào 2 dây nóng bất kỳ.
            À thì ra là vậy, cảm ơn Tờ Lờ Mờ và các anh chị nhiều ,đằng này em lại đấu 2 đầu vào của cuộn coil là 1 nóng 1 lạnh, nhưng sao trước khi đấu mô tơ vào khởi em có đấu thử 1 nóng 1 lạnh vào khởi thì khởi lại hút rất êm, nhưng khi đấu mô tơ vào thì khởi lại cứ hút chằm chặp chằm chặp ?
            Last edited by hung09; 02-02-2012, 00:05.

Comment

Nguyên văn bởi hung09 Xem bài viết
              À thì ra là vậy, cảm ơn Tờ Lờ Mờ và các anh chị nhiều ,đằng này em lại đấu 2 đầu vào của cuộn coil là 1 nóng 1 lạnh, nhưng sao trước khi đấu mô tơ vào khởi em có đấu thử 1 nóng 1 lạnh vào khởi thì khởi lại hút rất êm, nhưng khi đấu mô tơ vào thì khởi lại cứ hút chằm chặp chằm chặp ?
              chào bạn.
              khi bạn đấu công tắc tơ không thì điện áp của bạn nó không bị sụt áp, mà khi đó công tắc tơ bạn nó nhạy ở điện áp 220V. cong khi có động cơ vào thì dòng khời động của động cơ rất lớn làm cho nguồn bị sụt áp làm cho công tắc tơ nhả. và khi đó điện áp lên lại 220 thì công tắc tơ đóng lại và nó cứ như vậy mãi.
              email:
              chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

Nguyên văn bởi sang_dientu Xem bài viết
                chào bạn.
                khi bạn đấu công tắc tơ không thì điện áp của bạn nó không bị sụt áp, mà khi đó công tắc tơ bạn nó nhạy ở điện áp 220V. cong khi có động cơ vào thì dòng khời động của động cơ rất lớn làm cho nguồn bị sụt áp làm cho công tắc tơ nhả. và khi đó điện áp lên lại 220 thì công tắc tơ đóng lại và nó cứ như vậy mãi.
                Có lẽ là vậy nên contactor cứ đóng cắt chằm chặp, nhưng bạn cho mình hỏi là khởi 380 thì mình đấu 1 nóng 1 lạnh vào cuộn coil có đúng không hay phải đấu 2 đầu cuộn coil vào 2 dây nóng bất kỳ ?
                Thanks bạn nhiều.

Comment

Khi dùng công tắc tơ thì chỉ quan tâm dòng công tắc tơ (85A)... theo công suất động cơ.
                  Còn điện áp cuộn hút thì xem trên vị trí đấu dây cuộn hút hoặc nhãn ghi trên cuộn hút.
                  Nếu là ghi điện áp cuộn hút (coil) 220VAC: thì bạn đấu 1 dây pha, 1 dây trung tính (đất).
                  Nếu là ghi điện áp cuộn hút (coil) 380VAC: thì bạn đấu 2 dây pha vào 2 đầu cuộn hút (Khi đó điện áp 2 pha là 380V).
                  Chúc thành công!
                  Học thầy không tày học bạn ...

Comment

Có lẽ là vậy nên contactor cứ đóng cắt chằm chặp, nhưng bạn cho mình hỏi là khởi 380 thì mình đấu 1 nóng 1 lạnh vào cuộn coil có đúng không hay phải đấu 2 đầu cuộn coil vào 2 dây nóng bất kỳ ?
                    Thanks bạn nhiều.
                    chào bạn.
                    hệ thống điện 3 pha 4 dây là trong đó gồm 1 dây trung tính và 3 dây pha.
                    điện áp giữa các pha lệch nhau 1 góc 120 độ điện. khi đó điện áp giữa các pha nó bằng căng 3 lần so với điện áp giữa gây pha với trung tính.
                    điện áp giữa hai gây pha gọi là điện áp dây
                    điện áp giữa dây pha và dây trung tính là điện áp pha.
                    điện áp mà cung cấp cho sinh hoạt bình thường chúng ta là điện áp pha. là 220VAC.
                    còn điện áp dùng trong sản xuất .... chạy động cơ 3 pha là 3 pha 4 dây.
                    khi đó điện áp giữa 2 dây pha là 380VAC. còn dây pha với day trung tính là 220VAC

còn công tắc tơ của bạn ghi là 85A 380VAC là khi đó bạn nối 2 đầu cuộn dây công tắc tơ với điện áp dây là 380VAC,
                    nghĩa là bạn nối 2 đầu dây của cuộn dây công tắc tơ vào 2 dây pha bất kỳ.
                    chúc bạn thành công.
                    email:
                    chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

Nguyên văn bởi vanganh Xem bài viết
                      Mô tơ của mình hiệu điện cơ HN,công suất là 22kw, vòng tua là 1490v/phút ,dùng dòng 380v.Khởi của mình hiệu LS 3 tiếp điểm chính,2 tiếp điểm phụ,cuộn coil ăn dòng 380v và hôm nay mình đấu 2 đầu cuộn coil vào 2 dây nóng bất kỳ thì mô tơ chạy êm nhưng khi nhấn nút khởi động thì khởi động từ vẫn còn đánh một chút lửa trong tiếp điểm. vậy mình thắc mắc là sao cái lò đốt của mình cũng dòng 380v có công suất là 14kw nhưng chỉ dùng khởi có 22A là chạy êm,nhân đây bạn làm ơn cho mình cái công thức tính Ampe cho phụ tải luôn nhé.
                      Thanks bạn nhiều.

Comment

Mô tơ của mình hiệu điện cơ HN,công suất là 22kw, vòng tua là 1490v/phút ,dùng dòng 380v.Khởi của mình hiệu LS 3 tiếp điểm chính,2 tiếp điểm phụ,cuộn coil ăn dòng 380v và hôm nay mình đấu 2 đầu cuộn coil vào 2 dây nóng bất kỳ thì mô tơ chạy êm nhưng khi nhấn nút khởi động thì khởi động từ vẫn còn đánh một chút lửa trong tiếp điểm. vậy mình thắc mắc là sao cái lò đốt của mình cũng dòng 380v có công suất là 14kw nhưng chỉ dùng khởi có 22A là chạy êm,nhân đây bạn làm ơn cho mình cái công thức tính Ampe cho phụ tải luôn nhé.
                        Thanks bạn nhiều.
                        Bạn chứng tỏ chưa có kiến thức cơ bản về điện rồi....Bạn cần trang bị thêm kiến thức đi nếu còn muốn theo nghề điện:
                        1- Một đằng lò đốt của bạn là tải trở kháng thuần chỉ có R sợi đốt
                        2- Động cơ của bạn là tải cảm kháng vậy dòng khởi động lúc đầu khác và khi chạy ổn định sẽ khác thường thì I khởi động lúc đầu bằng từ 3-5 lần I chạy ổn định ( Có cái moto còn dòng khởi động lúc đầu gấp 10 lần dòng ổn định) vậy từ đấy bạn suy ra vìd sao khởi đánh lửa nhé...
                        3- Do bạn đã để khởi bị rỗ tiếp điểm ngay từ lần đầu như bạn nói mấy phần trên( do bạn không biết hết các thông số của khởi và cần đấu thế nào cho đúng) nên về sau khởi chạy vẫn bị đánh lửa là đương nhiên. Vậy nên bạn cần chịu khó trang bị thêm kiến thức nữa đi để sau làm được tốt hơn
                        Chúc bạn làm tốt hơn nhé

Comment

Nhân tiện cho mình hỏi luôn. nếu sử dụng phương pháp khởi động sao-tam giác thì ứng dụng với động cơ có công suất bao nhiêu trở lên vậy. Đợt rồi mình có dịp xuống nhà máy thấy người ta sử dụng khởi động từ khởi động trực tiếp động cơ 60HP luôn.

Comment

Tình hình là em có con mô tơ 22kw hình như nó ghi là 380v , hôm nay em lắp con khởi 85A vào thì khởi hút không nỗi nên nó cứ đóng mở liên tục và đánh lửa xanh lè. Khởi của em hiệu LS ghi là 85A điện 380v nhưng hôm nay em đấu dòng vào cuộn coil ( cuộn hút ) là 220v tức 1 nóng một lạnh còn 3 tiếp điểm của khởi thì em đấu 3 dây nóng.
                            Anh chị làm ơn tư vấn giúp ngoài cách đấu đó thì còn cách nào nữa không, và em phải chọn con khởi loại nào và bao nhiêu A thì sẽ phù hợp nhất.
                            Chân thành cảm ơn.
                            Có 2 vấn đề ở đây :
                            Thứ nhất : Động cơ 22kw thì dòng khoảng <50A ( tùy theo cos fi ) thì bạn có thể sử dụng contắc tơ 50 A hay 80-85 A . Dùng dòng cao thì tiếp điểm contactor lâu bị rỗ.
                            Thứ 2 : công tắc tơ của bạn hút không triệt để , lúc hút lúc nhả thì nguyên nhân sau :
                            a/- Cuộn coil là 380V ( nhìn ở cuộn dây ) mà bác gắn điện 220V
                            b/- Dây động lực nhỏ quá , và dẫn dài , có thể nhỏ hơn 10 mm2 , nên khi động cơ đề làm sụt áp và cong tắc tơ nhả
                            web:
                            tel : 0903728070
                            Bán cáp lập trình S7-200 : 250.000 đ/sợi ( cổng com )
                            Bán cáp lập trình Mishu : 200.000 đ/sợi
                            Bảo hành 01 năm.

Comment

Chân thành cảm ơn.
                              Khởi động từ của LS bây giờ không còn được như xưa nữa đâu bạn. Mình cũng bị dính nhiều lần vì KĐT ko chịu đóng đó, sau đó mình lấy tuavit đẩy vào thì nó mới chịu đóng. Mình hỏi người có kinh nghiệm thì người ta nói là thứ nhất do nguồn điện (220V hoặc 380V), thứ hai là do cuộn dây của KĐT (Số vòng thiếu hoặc dư).
                              Nếu xài để lắp cho công trình thì dùng LS cho giảm chi phí nhưng cũng đồng thời phải mua dư để dự phòng nữa. Còn nếu dùng gia đinh mua hàng Mitsubishi mà xài (mới hoặc cũ cũng đều OK)

Comment

Về tác giả

Collapse

hung09 Tìm hiểu thêm về hung09

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X