Thông báo

Collapse
No announcement yet.

điện 3 pha và 1 pha

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• điện 3 pha và 1 pha

mọi người giúp mình tách đc nguồn 1 pha từ nguồn 3 pha (tam giác).đang gặp khó khăn chỗ này

chuyển đổi 3 phase tam giác sang hình sao rồi lấy một pha của hình sao với dây trung tính là dk một phase. cái này bên giáo trình kỉ thuật điện có nói rất rỏ mà
    ★♀♥♂Oº°(¯`◦_ _◦´¯)°ºO♂♥♀ღ ★

Comment

3 pha 4 dây thì 3 nóng 1 trung tính. thì lấy 1 trong 3 dây nóng đó kết hợp với dây trung tính là ra 1 pha.

Comment

chuẩn rồi,nhưng thử tìm xem còn cách nào khác không,

Comment

Nguyên văn bởi chand Xem bài viết
          chuẩn rồi,nhưng thử tìm xem còn cách nào khác không,
          dùng biến áp tạo trung tính giả

Comment

cảm ơn tất cả mọi người vì những chia sẻ rất bổ ích.

Comment

Nguyên văn bởi chand Xem bài viết
              mọi người giúp mình tách đc nguồn 1 pha từ nguồn 3 pha (tam giác).đang gặp khó khăn chỗ này
              Nguồn mắc tam giác thì Upha=Udây. Bạn lấy 2 dây pha sử dụng chính là nguồn 1 pha đó thôi

Comment

Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
                Nguồn mắc tam giác thì Upha=Udây. Bạn lấy 2 dây pha sử dụng chính là nguồn 1 pha đó thôi
                liệu có ổn khôg khi 2 pha chênh lệch nhau 1 gốc 120 độ khi tải dùng nguồn xoay chiều 1 phase hả bác
                ★♀♥♂Oº°(¯`◦_ _◦´¯)°ºO♂♥♀ღ ★

Comment

Nguyên văn bởi thuongdtqb Xem bài viết
                  liệu có ổn khôg khi 2 pha chênh lệch nhau 1 gốc 120 độ khi tải dùng nguồn xoay chiều 1 phase hả bác
                  mình cũng ko biết thế có ổn ko. Bạn thử xem lại SGK vật lý hay kĩ thuật điện cấp 3 xem sao

Comment

Nguyên văn bởi thuongdtqb Xem bài viết
                    người ta tính áp theo giản đồ vector của cách đấu mà.
                    Nếu chú có 3 vector điện áp độ dài bằng nhau và bằng 220V
                    - Nếu đấu Wye thì gốc chung là trung tính, điện áp từ trung tính so với đầu của vector đúng bằng chiều dài vector là 220V áp pha phải ko. Nếu dùng phương pháp hình học để tính khoảng cách của 2 đầu vector với nhau thì nó bằng 380V áp dây đúng ko.
                    - Nếu đấu Delta thì độ dài vector 220V bằng áp pha và áp dây đúng ko

Comment

Mình nghĩ dùng 2 pha chạy là ok như ý kiến của bác quanghao. Nhưng chú ý khí đó điện áp là điện áp dây không phải điện áp pha nó sẽ lớn hơn căn 3 lần điện áp pha. Phải xem tải của mình có phù hợp về điện áp không, có thể dùng thêm biến áp hạ điện áp nếu cần thiết . Mặt khác khi đó nếu chạm vào 1 trong 2 pha đều có thể nguy hiểm nên cũng cần chú ý hơn.

Giải pháp điện tử của bạn

Comment

Đơn giản là lấy 2 pha bất kỳ, qua biến áp giảm áp xuống trị số cần dùng.
                        Nhóc thích nghịch điện,
                        Nhóc thích xì păm,
                        Nhóc thích trêu mấy anh.
                        Hi hi.

Comment

Về tác giả

Collapse

chand Tìm hiểu thêm về chand

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X