Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Inverter mô hình DC=>DC=>AC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Cho em tham gia với.
    T delay mà Anh Khuyen nói chính là dead-time, một vấn đề khi thiết kế cho cầu H người ta phải tính.
    Theo em sẽ không bao giờ có trạng thái Q1,Q2,Q3,Q4 cùng mở.
    Mà sẽ có các trạng thái :
    Q1 + Q2
    hoặc :
    Q3 +Q4
    hoặc :
    Q1 + Q3
    hoặc :
    Q2 + Q4
    Có gì sai , em mong các Anh bỏ qua và chỉ giáo.
    |

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
      Đây là main của UPS Powerware 5115 mà tôi độ lại. Tại sao nói độ? Bởi main này chết công suất, chết MCU, và nó chỉ chạy với 24V, mà khách hàng yêu cầu chạy với 48V.

Vì vậy, tôi phải quấn biến áp xung, chế lại mạch tạo xung bằng các IC thông dụng rẻ tiền . Bạn nào muốn nói về MCU thì để sau nhé, bởi tôi có nguyên tắc làm việc là: cái nào dễ, rẻ thì làm trước.

Chúng ta sẽ mổ xẻ, phân tích cách hoạt động... Sẽ phải vẽ vài hình, việc mà tớ hơi ngán . Sau khi vẽ xong sẽ nói tiếp... Cứ từ từ thì khoai mới nhừ
      đưa vào vài mạch tăng đôi điện áp rồi lại ổn áp.

có gì bác tìm hiểu mấy cuồn DT công suất. Invector - convecter- avr đủ kiểu ( có cái tôi chưa thấy nói ở đây: invector cộng hưởng nối tiếp, biến dòng, biến áp).

mạch này hữu dụng cho các bộ đổi điện từ panel pin mặt trời, tuy nhiên pin mặt trời tôi chỉ thấy sở KHCN TP mới kiếm được, nó hiếm thật, mà khi đó thì vấn đề lại nằm ở hướng khác :nạp điện cho acquy dự trữ vì cần công suất lớn.
      bác Hùng có thử chưa?
      Last edited by 10jqk; 28-05-2008, 13:17.
      chỉ llac bang tel

Comment

Cái mình quan tâm là cái " hộp đen " được bác Hùng thiết kế thế nào .
        Còn về nguyên tắc thì mình lại còn làm đơn giản hơn như thế . Như ở sơ đồ mà mình pot trên bài của LH .
        Mình cũng đang làm kiểu này nhưng hiểm một nỗi là khi hoạt động với tải vừa tầm thì nó đúng là dạng sin . Nhưng khi hoạt động với tải nhỏ thì điện dung ( ký sinh ) của mạch sẽ tích nạp và biến nó thành dạng .... xẻng .
        Nó cũng giống như hình mình pot trên bài của LH .
        Có một cách là mình lắp một cái tải nho nhỏ ngay trong mạch để thoát dòng nhưng lại dính đến chuyện hiệu suất .
        Attached Files
        Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
        nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
          Cái mình quan tâm là cái " hộp đen " được bác Hùng thiết kế thế nào .
          Còn về nguyên tắc thì mình lại còn làm đơn giản hơn như thế . Như ở sơ đồ mà mình pot trên bài của LH .
          Mình cũng đang làm kiểu này nhưng hiểm một nỗi là khi hoạt động với tải vừa tầm thì nó đúng là dạng sin . Nhưng khi hoạt động với tải nhỏ thì điện dung ( ký sinh ) của mạch sẽ tích nạp và biến nó thành dạng .... xẻng .
          Nó cũng giống như hình mình pot trên bài của LH .
          Có một cách là mình lắp một cái tải nho nhỏ ngay trong mạch để thoát dòng nhưng lại dính đến chuyện hiệu suất .
          Ý tưởng nhớn gặp nhau rồi Chắc bác cũng đoán ra được mà!

Còn cái vụ tải, em có làm thêm 1 nguồn xung lấy áp 220 out, thứ cấp tương về accu, điều khiển bằng mạch so áp với accu.
          Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Có bác nào có bộ cầu H với bộ driver điều khiển được ở tần số trong dải 10KHz - 70KHz và điện áp >250V không?
            n
            ĐT: 0986 492 489

Tham khảo:

Comment

Bạn dùng IR2103: VOFFSET = 600V, VOUT = 10-20V, Deedtime = 520ns Half-Bridge Driver for MOSFET and IGBT.

Comment

Nguyên văn bởi KPower Xem bài viết
                Bạn dùng IR2103: VOFFSET = 600V, VOUT = 10-20V, Deedtime = 520ns Half-Bridge Driver for MOSFET and IGBT.
                Cảm ơn bạn. Tôi đã thử với IR2184 nhưng nó nóng và chết hết mấy con rồi. Bạn có biết ngoài Hà Nội chỗ nào bán mấy con IR này không? để tôi mua thử xem có khác với IR2184 không. Xin cảm ơn!
                n
                ĐT: 0986 492 489

Tham khảo:

Comment

Nguyên văn bởi minhhieu Xem bài viết
                  Cảm ơn bạn. Tôi đã thử với IR2184 nhưng nó nóng và chết hết mấy con rồi. Bạn có biết ngoài Hà Nội chỗ nào bán mấy con IR này không? để tôi mua thử xem có khác với IR2184 không. Xin cảm ơn!
                  Các bạn lại bàn lạc đề rồi.

Tôi có xem qua datasheet của con IR2184, thấy nó ngon hơn hẳn con IR2103. Chú ý là chân vào (DI và SD) tương thích với mức logic 3V3 và 5V. Nếu bạn chú ý tham số giới hạn (maximum) sẽ thấy nó bảo áp tối đa ở 2 chân này là 10V, bên phần khuyến cáo (recommend) nó bảo tối đa là 5V, phía dưới có cái chú ý Note 2: IN and SD are internally clamped with a 5.2V zener diode.
                  Bạn thử nối nối tiếp 2 chân này một điện trở xem sao, để giới hạn dòng qua IC (nếu không muốn đổi mức logic điều khiển, để ý là trở treo 2 chân này khoảng 50k-200k). Có thể thử với trở cỡ 5k.
                  Bạn mua con IR2184 ở đâu thế? bao $?
                  IR2103 lần trước tôi mua ở Chính Loan chợ Giời, chắc Hàn Thuyên, Đội Cấn, Hoàng Hoa Thám cũng có. (muốn tẩy chay Hàn Thuyên quá).

Không biết bác nhathung1101, bác nguyendinhvan, bác phamkhuyen làm xong chưa? Mong các bác cho anh chị em biết kết quả!
                  Last edited by KnowMore; 09-07-2009, 18:22.

Comment

Chào các bác. Các bác ơi, tôi thấy ác bác rất giỏi về inverter. tôi chỉ biết chút chút. Nhờ bác nào biết chỉ giùm cách phá bỏ mạch tự động ngắt trong UPS Santak 500 với. nó cứ khoảng 20' là ngắt rất khổ tâm. mình có sơ đồ mạch nhưng không phân tích nổi vì bỏ nghề quá lâu. bác nào biết hướng dẫn giùm, gửi vào email: namtuanhcm@yahoo.com hoặc trên diễn đàn. rất cám ơn!!!

Comment

Chỗ Bác có bán loại INVERTER sin dùng acquy ô tô không?

Sao tự nhiên đang hay mà chả thấy bác chủ thread tiếp tục nhỉ? Hay tại bác bận quá?
                      Last edited by nsp; 18-10-2009, 17:18.

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết
                        Có một bệnh chung của anh em trên diễn đàn mà mình rất muốn chữa: Chưa hiểu hết về nguyên lý nhưng lại rất thích mạch thực tế!

Nếu chưa hiểu về cốt lõi của nó, mà chỉ biết cắm đầu lắp theo sơ đồ, thì sẽ đốt tiền rất nhiều... Chưa nói đến những lỗi trong sơ đồ (vô tình hoặc cố ý) thì cũng có rất nhiều khó khăn đang chờ đợi... Nào là chất lượng, chủng loại linh kiện, rồi cả những kinh nghiệm điều chỉnh nữa chứ!

Ví dụ như mạch mà bạn nói, nó thuộc 1 trong 2 loại: Ra xung vuông hoặc băm xung để điều khiển cầu H.

Nhưng ở mạch này, trên thực tế nó tạo ra DC biến điệu. Có nghĩa là DC sau diode nắn sẽ thay đổi liên tục => và ta có áp AC thực sự theo dạng nửa bán kỳ sin (H1) chứ không còn là DC nữa. Cầu H ở đây chỉ còn trách nhiệm làm switch để mở AC đó ra tải.

Vì vậy, nếu dùng tụ hóa để lọc san phẳng thì chẳng phải tự tay bóp... ấy sao? Hơn nữa, tụ có tính năng tích điện, và nó sẽ làm méo mó dạng xung ra.
                        nhầm cơ bản.lắp tụ vào k tạo ra sine được sao hả bác.em thấy vấn đề này bác xem lại. ở đây DC là điện cao mà bác tụ lọc sóng hài ổn định cho cầu H.
                        Linh kiện
                        Tel:0949.34.2368
                        Mail:luudst@gmail.com
                        Shop online:

Comment

Về tác giả

Collapse

nhathung1101 Dài, nhẳng, chỗ đen chỗ trắng. Tìm hiểu thêm về nhathung1101

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X