Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Inverter mô hình DC=>DC=>AC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Dc-DC-AC

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết

Tuyệt lắm! Cố lên anh em.... Sắp ra vấn đề rồi...

@stone_fman: Đừng nghĩ ai cũng làm như thế, và bị như thế... Thế giới họ sản xuất ầm ầm... Có những điều họ nghĩ là không tưởng, nhưng được chúng ta khắc phục bằng những ý tưởng "nhỏ" đến mức họ không thể tin nổi.
    Đó là bản lĩnh của người VN.
    Em thấy những điều của anh Stone_fman phát biểu cũng đáng để rút kinh nghiệm mà khắc phục. Riêng mạch điều áp theo bậc cũng là chỗ khó nghĩ đấy anh ạ, và trong khoản này thì cách nghĩ của anh ntcisa cũng có khác với anh Hùng.

1/. Điều áp qua cầu điện trở như anh Hùng thì có thể hiệu suất sẽ khá thấp vì tổn hao sẽ lớn dù là các transistor chuyển mạch đó chạy lớp D hay lớp E đi nữa.

2/. Điều áp kiểu anh ntcisa thì theo hướng điều độ rộng xung (PWM) từ khâu Dc-DC để tạo các điện áp đa bậc "động". Nó tạo sức căng công suất tức thời lên bộ chuyển mạch sơ cấp (đã phải gánh dòng rất cao) và tạo méo dạng xung điện áp rất lớn ở đầu ra cầu Wien với tải cảm.

Trước đây em đã có dùng PWM theo một kiểu hơi khác mà em gọi là Satable PWM theo hình dưới đây.

Trong mạch em dùng 2 x IC 7492 chạy nối tiếp driver từ 1 đến 24 với clock 1200 Hz để có mỗi chu kỳ 50 Hz nằm trong một chuỗi đếm này. Sau đó cắt độ rộng xung chỉ định (decided pulse width) bằng các ngõ ra lên driver cầu Wien. Mạch chạy rất ổn định với tải cảm. Tuy nhiên nó không đạt hiệu suất cao như mạch đa bậc định áp "Converter Lan Hương" nên em không dùng nó nữa.

Trong hình em không thể hiện các bộ phận bảo vệ + mạch ngắt sơ cấp khi không tải + chi tiết kết nối.

Em sẽ bàn về việc "làm chủ" biến áp xung khi có dịp.

Lan Hương.
    Attached Files

Comment

Quanh đi quẩn lại, đúng chỉ có em gái phát biểu rất hay. Nhưng hình như em chưa hiểu ý anh thì phải?

Điều áp kiểu này, trên thực tế có 3 cách:

- Thay đổi độ rộng xung.
      - Thay đổi tần số.
      - Cả hai cách trên. Kiểu này nói theo mod namqn thì nó là biến đổi ma trận.

Anh nói thật, đây là việc anh đã làm, và đã thử nghiệm rất nhiều lần với rất nhiều kiểu... Nhưng anh chẳng hề lưu sơ đồ mà anh đã làm, có chăng là lưu trong óc mà thôi. Bởi anh rất ghét phải dùng đến sơ đồ, rồi khi không hiểu thì lại chạy tứ tán để hỏi...

Cái việc anh đang khơi trên này, cũng chỉ nhằm 3 mục đích:

- Thăm dò dư luận (để xem mình kiếm được bao lâu nữa...)
      - Kích thích sự tìm tòi của anh em (theo chiều hướng tích cực).
      - Tìm kiếm người phù hợp để hợp tác.

Anh thấy em được đấy! Công ty đã thành lập xong chưa? Kết hợp ra vài sản phẩm chứ nhỉ?

Còn về hiệu suất và "méo sóng" thì em thử suy ngẫm thêm tí nữa xem... Cũng không đến nỗi như em nói đâu, nếu ta chịu khó tính toán thật cẩn thận.

Anh cũng đã nói phải có một bộ xxx nữa, đây cũng là cơ sở của các "biến tần" hiện đại. Nhưng điều đó chưa thể nói vào lúc này, khi mà vấn đề cơ bản chưa thông.
      Mà chỉ cần cơ bản vậy thôi, cũng đã có thể ra được sản phẩm rồi... Còn hơn cả thằng Tàu ấy chứ!

Còn kiểu "Sa tế - bồ pi - oắt em" của em, anh thấy hay đấy... Đúng là không có gì khó nếu ta "máu" thực sự, dám nghĩ dám làm...
      Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Như thế này thì có thể thay đổi tần số osc cho SG3525 không ?
        Attached Files

Comment

cải tiến santak_TG500

mình mua ở chợ trời cái inverter SANTAK TG500 nó vẩn còn chạy tốt mình dự định chuyển nó thánh sóng sine theo mô hình của post này bên đưới là Schematic mình vẽ từ mạch thực
          trước nhất mong các bạn cùng phân tích cái mà người ta đã làm và tìm cách chế biến nó lại ;trong sơ đồ có nhiều chổ mình còn thắc mắc mong sự giúp đở của các bạn :

Đầu tiên là tìm hiểu về khối ACin ,tôi nghỉ khối này có chức năng là khi có điện lưới AC in thì nó báo về Vi xử lý đễ chuyển RELAY1 qua vị trí lấy AC trực tiếp bạn nào có thể giải thích về 2 chân IC xử lý điều khiển khối này :
          chân :TCAD.PD7.25 (chân 25 cua IC MC68HC705P6ACDW)
          chân :PC4.AD2.18 (chân 18 của IC MC68HC705P6ACDW)

Comment

Nguyên văn bởi phamkhuyen Xem bài viết
            mình mua ở chợ trời cái inverter SANTAK TG500 nó vẩn còn chạy tốt mình dự định chuyển nó thánh sóng sine theo mô hình của post này bên đưới là Schematic mình vẽ từ mạch thực
            trước nhất mong các bạn cùng phân tích cái mà người ta đã làm và tìm cách chế biến nó lại ;trong sơ đồ có nhiều chổ mình còn thắc mắc mong sự giúp đở của các bạn :

Đầu tiên là tìm hiểu về khối ACin ,tôi nghỉ khối này có chức năng là khi có điện lưới AC in thì nó báo về Vi xử lý đễ chuyển RELAY1 qua vị trí lấy AC trực tiếp bạn nào có thể giải thích về 2 chân IC xử lý điều khiển khối này :
            chân :TCAD.PD7.25 (chân 25 cua IC MC68HC705P6ACDW)
            chân :PC4.AD2.18 (chân 18 của IC MC68HC705P6ACDW)
            có thấy Schematic nào đâu ?

Comment

schematic của Santak gt500
              Attached Files

Comment

tôi nghỉ chân 25 là chân input lấy tín hiệu vào lúc này chân này là chân Capture sóng tại đây theo mô phỏng thì nó vẩn là sóng sine ,chân 18 còn lại là chân điều khiển nhưng mà tôi không biết mục đích của nó
                Attached Files
                Last edited by phamkhuyen; 22-05-2008, 12:55.

Comment

Với dòng MC68HCxx thì có nhiều hãng sử dụng lắm. Cả online và offline. Với nó có thể tích hợp khá nhiều.

Chân lấy AC về, ngoài chức năng nhận biết có điện hay mất điện, nó còn nhận biết tần số và điện áp của điện lưới để đưa ra điện áp phù hợp.

Với những loại này, nó dùng phương án PWM, sine ra khá đẹp... Bạn định modify cái gì nữa nhỉ? Hay là chết MCU rồi?

Comment

mcu vẩn tốt , mình định gở nó ra thay bằng pic tận dụng các phần còn lại của nó , chỉ làm thêm phần điều khiển tần số ,cải tao nó thành sóng sine

Comment

Nếu bạn định dùng PIC thì mình khuyên bạn nên ngâm cứu dùng 16C77. Có một số hãng cũng dùng con này.

Nếu dùng mấy con thông dụng trên thị trường sẽ gặp những pha củ chuối không tưởng tượng nổi.

Comment

Đây là sơ đồ phần driver và cầu H.
                        Attached Files

Comment

Lưu ý ở cầu H

Một điều cần phải lưu ý trên cầu H :
                          chúng ta hảy chú ý tới tín hiệu điều khiển Hình 1:tại những vị trí chuyển giao giữa turn on của Q1,Q4 và turn off của Q2,Q3 hoặc ngược lại , tại thời gian rất ngắn này thì cả Q1, Q2, Q3,Q4 đều dẩn điều này rất nguy hiểm cho cầu H nó dẩn tới cái chết bất ngờ cho thiết bị
                          Khi không dùng MCU để điều khiển thì các bạn xử lý thế nào để tao ra thời gian trì hoản Tdelay(Hình 2 ).một là xử lý tại mạch cầu , hai là xử lý phần tín hiệu input
                          Attached Files

Comment

Hoàn toàn chính xác! Đó chính là lý do khiến các Inverter rẻ tiền của TQ hay nổ cầu H.

Chúng ta cùng thảo luận về vấn đề này nào! Bạn Phamkhuyen có thể trình bày các phương án giải quyết của bạn được không?

Comment

hiện tại thì tôi đang phân vân vể vấn đề giá thành , ở đây thời gian trì hoản Tdelay nó phải thiết lập cứng chúng ta có thể dùng 4017 .nếu ở khối 4017 nếu tăng lên 2 con thì Tdelay =50% nếu 3 con thì Tdelay=33%....; 4017 cũng ~3k rồi

Comment

tạo thời gian trể 20%
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

nhathung1101 Dài, nhẳng, chỗ đen chỗ trắng. Tìm hiểu thêm về nhathung1101

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X