Thông báo

Collapse
No announcement yet.

giúp đỡ mạch bơm nước tự động cho lò hơi!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• giúp đỡ mạch bơm nước tự động cho lò hơi!

anh em nào có cái sơ đồ tủ điện ( bao gồm cấp nước tự động, quạt hút đẩy, báo cạn nước ) cho em xin cái! nhất là cái bơm cấp nước tự động
    Chỗ em đang chạy nồi hơi mà nó lại hỏng mất cái bơm tự động, bây giờ đã thay cả ba cái que thăm mực nước rồi mà hệ thống bơm nó vẫn chạy rất thất thường: chế độ bơm tay thì vẫn như thường nhưng mà tự động thì hỏng, bật sang tự động là còi nó báo ầm ĩ mà bơm thì ko chạy. Em nghi mấy con le trung gian đã thay hết nhưng vẫn bị. thay luôn đầu thăm nước vẫn bị !
    Bác nào có cái mạch của nó cho em xin để nghiên cứu với ạ, không thì lại làm lại cái tủ điện mới mất

chán quá nhỉ, không bác nào giúp e với à. Thợ mời ngoài vào họ sửa xong kêu là cắm nhầm que đo mức nước nhưng mà thự tế thì hôm trước em vệ sinh con que thăm lăp lại nó chạy nình thường mà chứng tỏ là chả có nhầm nhọt gì> vấn đề vẫn còn chưa giải quyết, qua mấy ngày nghỉ lễ chạy lò em vẫn nghĩ nó lại sẽ mắc bệnh cũ

Comment

bạn kiểm tra lại con relay này xem nó có vấn đề gì không
      Attached Files

Comment

thank bạn nhưng mà tủ điện này ko dùng loại role này, tủ có 1 congtacto để khỏi động, 3 cái khởi động từ để chạy bơm, quạt hút và quạt đẩy một at tổng, một cầu chì và 3 con role trung gian 14 chân

Comment

Nguyên văn bởi vo_danh_00 Xem bài viết
          chán quá nhỉ, không bác nào giúp e với à. Thợ mời ngoài vào họ sửa xong kêu là cắm nhầm que đo mức nước nhưng mà thự tế thì hôm trước em vệ sinh con que thăm lăp lại nó chạy nình thường mà chứng tỏ là chả có nhầm nhọt gì> vấn đề vẫn còn chưa giải quyết, qua mấy ngày nghỉ lễ chạy lò em vẫn nghĩ nó lại sẽ mắc bệnh cũ

Vấn đề của bác, nên kiểm tra lại tín hiệu cấp về từ cảm biến có hay không. Nếu ok thì kiểm tra tiếp phần tín hiệu trung gian. Đã thay cảm biến mà không biết cách thay hoặc không đúng loại thì cũng như không ak.
          Tư vấn thiết kế hệ thống điện-điện tử theo yêu cầu.
          Tel: 0903 702 417. Email: web:

Comment

Bạn liệt kê toàn bộ thiết bị trong tủ điện bao gồm số lượng và loại cảm biến + trình tự đóng mở các thiết bị nó sẽ ra cái sơ đồ ko có gì khó. Bạn có thể mail cho mình mình sẽ hướng dẫn kiểm tra. Email: hotuanhaispkt@gmail.com

Comment

thank các bác đã quan tâm! đúng như dự đoán hôm qua vận hành lại nồi hơi nó lại mắc bệnh cũ bơm tự đông ko hoạt động và còi inh ỏi. vấn đề là sau khi xả nước và cấp lại thì mạch lại chạy bình thường, như vậy là khi nước lạnh nó chạy bình thường nhưng khi nóng lên thì nó chạy không ổn lắm. Em chưa có kinh nghiệm về lò hơi nên ko năm rõ cái nguyên lý của nó nên ko dám mạnh tay nhưng mấy anh làm lâu lâu thì bảo là trung quy vẫn do mấy cái que thăm mực nước thôi ạ. chiều qua em mới kiểm tra lại các múc báo đầy đủ bơm và xả tự động chạy ngon lành, nhưng mà như vậy là mình chưa tìm được nguyên nhân đích thực, chỉ sợ là chạy lò nó sẽ lại bị.
              em nghi ngờ rằng có lẽ ngoài cái que tham nhiệt thì role trung gian khi chạy một lúc nóng lên nó sẽ không hút được tiếp điểm, mặc dù thay mới rồi nhưng mà sờ vào thấy nó vẫn nóng lắm

Comment

3 que dò sử dụng điện bao nhiêu vôn vậy bác

Comment

Nguyên văn bởi vo_danh_00 Xem bài viết
                  thank các bác đã quan tâm! đúng như dự đoán hôm qua vận hành lại nồi hơi nó lại mắc bệnh cũ bơm tự đông ko hoạt động và còi inh ỏi. vấn đề là sau khi xả nước và cấp lại thì mạch lại chạy bình thường, như vậy là khi nước lạnh nó chạy bình thường nhưng khi nóng lên thì nó chạy không ổn lắm. Em chưa có kinh nghiệm về lò hơi nên ko năm rõ cái nguyên lý của nó nên ko dám mạnh tay nhưng mấy anh làm lâu lâu thì bảo là trung quy vẫn do mấy cái que thăm mực nước thôi ạ. chiều qua em mới kiểm tra lại các múc báo đầy đủ bơm và xả tự động chạy ngon lành, nhưng mà như vậy là mình chưa tìm được nguyên nhân đích thực, chỉ sợ là chạy lò nó sẽ lại bị.
                  em nghi ngờ rằng có lẽ ngoài cái que tham nhiệt thì role trung gian khi chạy một lúc nóng lên nó sẽ không hút được tiếp điểm, mặc dù thay mới rồi nhưng mà sờ vào thấy nó vẫn nóng lắm
                  Nồi hơi thì hay gặp pan này, nó làm các bạn non kinh nghiệm không biết đâu mà sửa chữa.
                  Nguyên nhân thế này: khi nước gần hết, mực nước nằm gần giới hạn bơm lại, mạch dò mực nước vào giai đọan quá độ, nước trong nồi sôi, khi thì cảm biến thấy đầy nước, khi thì cảm biến thấy cạn nước, còi báo động chạy thất thường không ổn định cho đến khi hòan tòan thiếu nước mới ổn định.

Để khắc phục em cần phải cho cảm biến dò mực nuớc delay 1giây khi ở vào giai đọan quá độ này.

Comment

Mạch này chắc là đk bơm của bác,vậy phần còi báo bác đấu như thế nào. cho dù bác sử dụng relay dò mực nước bên trong có mạch Trigger điện tử điện áp đầu dò 8Vac đi nữa vẫn gặp hiện tượng báo mực nước giả như thường.Do hiện tượng dội hơi đóng - ngắt hơi liên tục , lò nguội hơi ngưng tụ nước ( mực nước ở mắt đọc qua luôn mức cao ). khi lò nguội cũng như lúc lò đốt cấp hơi liên tuc thì dò bơm nước hoạt động ok. kiểm tra tiếp xúc cách điện của que dò với thân lò.
                    Attached Files

Comment

thank các bác đã quan tâm bệnh của nó em đã tìm được rồi, mạch ko vấn đề gì lỗi là do khi bảo dưỡng thay que thăm mực nước các đồng chí đã ko làm cẩn thận để cái lớp amiang làm gioăng trên nắp tiếp xúc gần que thăm. mỗi khi nước nóng có hơi nước lên cái nắp này thì nó làm các que thăm dò điện với nhau . sau khi làm lại em cắt gọt cẩn thận và lắp thì lò hoạt động mấy tháng nay bình thường rồi !
                      nhân tiện thì que thăm có ba que và điện vào que là 220 v. mạch lấy mass chung ạ!

Comment

Về tác giả

Collapse

vo_danh_00 Tìm hiểu thêm về vo_danh_00

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X