Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi kết nối PLC mitsubishi fx0n 24mr với HMI mitsubishi A953GOT-TBD-M3-002

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi kết nối PLC mitsubishi fx0n 24mr với HMI mitsubishi A953GOT-TBD-M3-002

như tiêu đề em có con PLC và HMI của MITSUBISHI model như vậy em không biết kết nối hai con này thế nào vì PLC có cổng rs422,(8pin )mà HMI chỉ có 2 cổng rs232c
    Bác nào biết kết nối chỉ em với và cả chế cái cáp của nó luôn.
    -em đã lập trình PLC và HMI ok rồi giờ chỉ còn kết nối thôi
    -chước đây 2 em này vẫn nối với nhau nhưng nâu ngày quá em lam mất cáp rồi
    -em có hỏi mấy người thì họ bảo là không kết nối được nhưng mà chước đây em vẫn dùng cho máy cán sà gồ thay bộ mới lên bỏ ra thôi lên em mới lên đây hỏi các cao thủ
    mong mọi người hướng dẫn cho em

Mua cáp chuyển đổi RS232 sang RS422, nối với cổng của thiết bị HMI. Cáp này nhiều nơi kinh doanh đồ tự động hóa có bán. Hàng linh kiện điện tử (ví dụ Hiền - Hiệp chợ trời HN) cũng có bán.

Hoặc nếu biết điện tử thì tự chế lấy theo hướng dẫn sau
    http://www.kswichit.com/Pc_Rs422_web/PC_Rs422.html
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Cảm ơn bác bqviet đã góp ý cho em
      Nhưng mà hai con này khi trước em tự tay tháo ra nó dùng sợi cáp thường nối với nhau chứ không cần thiết bị chuyển đổi gì cả .Vậy lên em mới hỏi các bác cao thủ.tại để nâu quá lên mất cáp giờ dùng tới mới ko tìm thấy cáp đâu.em nghĩ con plc này bản thân nó có thể chọn cổng 8pin là rs422 hoặc rs321

Comment

Bản thân cái PLC FX0N thì làm gì có truyền tin nhỉ ? Nó phải nối mô-đun mở rộng bên ngoài. Bạn tra tên mô-đun đó là gì đưa lên xem nào.
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Con của em không co mô đun mở rộng bác ạ thế mới đau đầu chứ.Nhưng em vẫn nhớ hôm em tháo nó ra chỉ có 1 sợi cáp dài 2 mét nối với nhau 1 đầu tròn 8 pin va đầu kia là cổng com đực 9 pin
          Attached Files

Comment

Plc của em không co mô dun mở rông bác ạ

Comment

Bọn tây nó dùng cái này thay thế cable SC-09
              Tham khảo ở đây
              Nhưng đọc kỹ hướng dẫn trước khi dùng. hihi
              Theo mình nên mua cable chuyển 422/232
              Attached Files
              So, here is a knife to the Beijers back- a simple and inexpensive programming cable for Mitsubishi FX series, to be used instead of SC-09. The cable is su...

Comment

Cái này là cáp lập trình ma bác không phải cáp kết nối HMI

Comment

ô trời. bạn đọc kỹ chưa, nhờ anh Gồ dịch cũng đc
                  Cable SC-09 là cable lập trình Rs 422 to USB nhưng bọn tây nó không dùng SC-09 mà đấu kiểu đó thành Rs 232 (theo cái hình đó)
                  Tức là cái PLC lúc này đã đổi thành chuẩn Rs 232 rồi không còn Rs 422 nữa. như vậy bạn có thể kết nối với PC hay HMI chuẩn truyền Rs232 rồi
                  Chúc thành công, mà mình nghĩ nên mua cable 422 to 232, hihi

Comment

Cáp để kết nối giữa PLC Mitsubishi FX Series và màn hình HMI Mitsubishi A900 Series mã là FX9GT-CAB0 các bạn nhé !

Về bản chất thì nó chỉ là 4 sợi dây kết nối theo chuẩn RS422 thôi, các bạn tra Manual xem con PLC Mitsu RS422 là chân nào, HMI Mitsu A900 RS422 là chân nào rồi hàn dây theo chuẩn RS422.

Còn nếu lười thì bạn có thể mua cáp đúc ở đây: http://caplaptrinhplc.vn/cap-ket-noi...x9gt-cab0.html

Comment

Về tác giả

Collapse

quanhao2406 Tìm hiểu thêm về quanhao2406

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X