Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch hãm động cơ AC 1 pha

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mạch hãm động cơ AC 1 pha

Chào các anh chị ! Hiện tại, mình đang gặp 1 vấn đề nan giải mong các anh chị chỉ giáo. Mình muốn tạo 1 mạch hãm ( phanh ) động cơ để khi động cơ đang quay mình có thể phanh tức thời ( động cơ hiện tại đã có sẵn phần cơ khí phanh chỉ còn thiếu phần điều khiển thôi). Thương động cơ có 3 dây là dây chung, dây quay trái và dây quay phải. Mình muốn dựa vào 3 dây này để phanh động cơ. Rất mong các anh chị giúp đỡ mình. Mình xin cám ơn nhiều !

Thì có thể chỉ đơn giản là cắt điện vào động cơ và cấp điện cho nam châm phanh thôi.

Comment

Bạn tham khảo cái tời hàng bằng điện ấy. Là động cơ AC luôn...Mình thấy họ làm rất thông minh. Đảm bảo không cháy được động cơ và nó phanh chốt cứng động cơ được khi mà tời đó nó đang tời khối lượng khoảng vài tạ hàng...

Comment

Nguyên văn bởi lhaodan Xem bài viết
        Chào các anh chị ! Hiện tại, mình đang gặp 1 vấn đề nan giải mong các anh chị chỉ giáo. Mình muốn tạo 1 mạch hãm ( phanh ) động cơ để khi động cơ đang quay mình có thể phanh tức thời ( động cơ hiện tại đã có sẵn phần cơ khí phanh chỉ còn thiếu phần điều khiển thôi). Thương động cơ có 3 dây là dây chung, dây quay trái và dây quay phải. Mình muốn dựa vào 3 dây này để phanh động cơ. Rất mong các anh chị giúp đỡ mình. Mình xin cám ơn nhiều !
        phanh động cơ tức thời thì phải qua 2 bước ,ngắt điện vào động cơ,đồng thời cấp điện DC (qua chỉnh lưu) cho nam châm điện DC để hãm trục động cơ .ngắt điện thì dùng rơ le,khi mặt vít rơ le động cơ nhả thì tiếp điểm AC chuyển qua mạch diode chỉnh lưu để cấp nguồn cho nam châm điện phanh. tùy theo cơ cấu cơ khí phanh máy của bạn thì sẽ có phương án phù hợp .

Comment

Cái motor của máy tời nó làm không cần phức tạp đến như quocthai nói đâu. Nó rất đơn giản và hiệu quả...

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết
            Cái motor của máy tời nó làm không cần phức tạp đến như quocthai nói đâu. Nó rất đơn giản và hiệu quả...
            chừng đó mà phức tạp gì đâu bác, trong máy tời thì chỉ có nhiêu đó thôi,bấm nút ON(R/F) thì rơ le đóng điện vào động cơ và nhả phanh ra (chỉ một rơ le),bấm nút OFF thì rơ le lại nhả động cơ và đóng điện phanh lại .

Comment

Nguyên văn bởi lhaodan Xem bài viết
              Hình như ý chủ thớt muốn đấu dây phanh vào chung với dây động cơ chứ không phải chế tạo hộp điều khiển?

Phanh thì có loại tác động khi có điện, lại có loại tác động khi mất điện.
              sau.ph

Comment

Cám ơn các anh chị nhé, motor của mình là khi motor dừng quay mới phanh. Mình dùng thêm 1 biến áp đã giải quyết được rồi.

Comment

Về tác giả

Collapse

lhaodan Tìm hiểu thêm về lhaodan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X