Thông báo

Collapse
No announcement yet.

đồng bộ tốc độ 2 động cơ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• đồng bộ tốc độ 2 động cơ

Mình đang có việc phải đồng bộ tốc độ (là tốc độ dài !) 2 động cơ AC induction riêng rẽ. Mối động cơ được điều khiển riêng bằng MM440. Mình muốn hỏi có t/bị công nghiệp nào ko?. Hiện hệ thống đang dùng bộ FSC680 (của EuraDrivers) cua Trung quốc nhưng không có tài liệu gì?. Hay bác nào có tài liệu cho xinh nhé.Cảm ơn nhiều.

Nguyên văn bởi leducminh19 Xem bài viết
    Mình đang có việc phải đồng bộ tốc độ (là tốc độ dài !) 2 động cơ AC induction riêng rẽ. Mối động cơ được điều khiển riêng bằng MM440. Mình muốn hỏi có t/bị công nghiệp nào ko?. Hiện hệ thống đang dùng bộ FSC680 (của EuraDrivers) cua Trung quốc nhưng không có tài liệu gì?. Hay bác nào có tài liệu cho xinh nhé.Cảm ơn nhiều.
    Muốn hai động cơ AC induction điều khiển bằng biến tần đồng bộ với nhau thì cần phải có bộ so đồng bộ. Nguyên tắc của nó là lấy tín hiệu điều khiển của biến tần đầu khuếch đại lên ( thường là 2 lần rồi đưa về bộ so đồng bộ để lấy tín hiệu so sánh và điều khiển biến tần 2. Bộ so đồng bộ này có nhiều biến trở chỉnh như tín hiệu đầu vào, độ lợi.... Muốn chính xác thì trên dây chuyền phải có cặp xen xil ( Self-synchronous) phát và thu. Cấu tạo của xen xil này tương tự như một máy phát điện có rotor là một cuộn dây quấn trên cực từ còn stator là cuộn dây 3 pha. Cặp xen xil này được lắp trên hệ thống truyền động của dây chuyền. Rotor cúa xen xil phát được cấp điện bởi nguồn điện lưới khoảng vài chục volt còn rotor của xen xil thu được lấy tín hiệu để đưa về đầu S1 và S2 của bộ so đồng bộ. Hai đầu dây stator được đấu chung với nhau theo thứ tự pha. Ngoài ra nếu cần phải so pha thì giữa hai xen xil này có một xen xil vi sai.Cấu tạo của xen xil vi sai này khác với xen xil phát và thu là rotor của nó là cuộn dây 3 pha nối sao và đầu dây được đưa ra ngoài bằng 3 vành trượt. Lúc đó thì stator của xen xil phát được đấu vào stator của xen xil vi sai còn stator của xen xil thu được đấu vào rotor của xen xil vi sai.
    Muốn tìm hiểu kỹ hơn bạn có thể tham khảo giáo trình chuyên ngành điện quyển 4 Động cơ, mạch điều khiển và máy phát điện xoay chiều của KS Trần Đức Lợi.
    Thân chào.

Comment

Nếu là dùng 2 động cơ để cuộn và nhả (sản xuất giấy, bọc cáp, ...) thì có thể dùng cảm biến lực căng để xác định độ căng của vật giữa cuộn và nhả qua đó xác định 2 động cơ có đồng tốc hay không, nhưng mức độ chính xác thì không rõ vì chưa làm bao giờ

Comment

Cảm ơn cac bạn. Có lẽ mình sẽ dùng cảm biến sức căng để điều chỉnh. Cách này có vẻ trực quan và dễ làm hơn là chế bộ đồng bộ và dùng self-synchron (xen-xil). Mình đã gặp ở máy quấn-tở cuộn tôn làm biến thế ở nhà máy bên Đông anh.

Comment

Nguyên văn bởi pqt Xem bài viết
          Nếu là dùng 2 động cơ để cuộn và nhả (sản xuất giấy, bọc cáp, ...) thì có thể dùng cảm biến lực căng để xác định độ căng của vật giữa cuộn và nhả qua đó xác định 2 động cơ có đồng tốc hay không, nhưng mức độ chính xác thì không rõ vì chưa làm bao giờ
          Dùng cảm biến lực căng chỉ được dùng ở một vài trường hợp không yêu cầu độ chính xác cao vì nó có độ quán tính cao. Mạch cúa mình đưa ra là dựa trên sơ đồ thực tế từ dây chuyền sản xuất của các nhà máy mì ăn liền. Hệ thống dây chuyền này ngoài việc yêu cầu đồng tốc còn có yêu cầu về đồng pha nữa. Việc yêu cầu đồng pha này để cho sợi mì khi cắt ra từ dao cắt đinh lượng sẽ rơi đúng vào khuôn trước khi đi vào chảo chiên.
          Thân chào.

Comment

dạ mọi người cho em hỏi làm cách nào để đồng tốc độ 2 động cơ AC sử dụng 2 biến tần và PLC để điều khiển ạ dạ em cảm ơn ạ mong mọi người giúp đỡ ạ

Comment

Nguyên văn bởi 2l1k2 Xem bài viết
              dạ mọi người cho em hỏi làm cách nào để đồng tốc độ 2 động cơ AC sử dụng 2 biến tần và PLC để điều khiển ạ dạ em cảm ơn ạ mong mọi người giúp đỡ ạ
              Người hỏi thậm chí đã bỏ chút công để đọc phía trên luồng thảo luận chưa ?
              Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Muốn đồng Pha , đồng góc thì phải dùng một hệ Servo . Mỗi động cơ kèm theo một bộ encoder phân giải cao . ( Loại encoder dùng đèn LED nhấp nháy thì chỉ để sv thực hành thôi nhé). Loại encoder đó giá trên 5Tr . Đắt hơn cái động cơ ba pha hiện có .
                Còn tôi chưa thấy cái biến tần nào đồng bộ được góc quay cả . Anh em nào có thì cho tôi xem để mở mang tầm kiến thức . He he !
                Còn đơn giản thì làm cái trục bánh răng xích cho nó dễ tra dầu mỡ .
                Last edited by nguyendinhvan; 20-04-2022, 23:23.
                Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Về tác giả

Collapse

leducminh19 Tìm hiểu thêm về leducminh19

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X