Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Vì sao điện trở đất của hệ thống chống sét phải là <4 Ohm?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

chào các bạn, mình là dân mới vào nghề, còn gà lắm
    Mình xin hỏi các bạn là hệ thống các cọc tiếp đất có phải theo tiêu chuẩn hay cách tính toàn j ko? ví dụ khoảng cách giữa các cọc, chiều ngang, chiều dọc, số lượng các cọc,... các bạn thông cảm, mình đang tìm hiểu về chống sét nên chưa biết j cả, cảm ơn các bạn

Comment

Nguyên văn bởi ruanhi Xem bài viết
      chào các bạn, mình là dân mới vào nghề, còn gà lắm
      Mình xin hỏi các bạn là hệ thống các cọc tiếp đất có phải theo tiêu chuẩn hay cách tính toàn j ko? ví dụ khoảng cách giữa các cọc, chiều ngang, chiều dọc, số lượng các cọc,... các bạn thông cảm, mình đang tìm hiểu về chống sét nên chưa biết j cả, cảm ơn các bạn
      _Cái này thì phải tính nhưng khi sx thì người ta sx theo chuẩn thôi..Lấy phần mềm GEM mà tính cho nhanh bác ah
      -Điện trở nối đất an toàn là <4 Ohm còn điện trở nối đất làm việc >110kv là 0.5 Ohm thì phải ..Hình như điện trở chông sét trực tiếp là<10 Ohm là đạt yêu cầu(cái này do yêu cầu của công trình nữa) Có công trình như bệnh viện nó yêu cầu điện trở an toàn <0.1 luôn mới ghê!!

Comment

Điện trở đất an toàn phụ thuộc vào thiết bị chống sét bảo vệ cho cái gì.
        Như chống sét trực tiếp, tức là lắp kim thu sét thôi, để đảm bảo công trình không bị cháy thì <10 Ohm là Ok.
        Còn khi lắp thiết bị chống sét cho các máy móc có thể bị ảnh hưởng bởi xung điện của sét, mặc dù nhỏ nhưng có thể gây hư hỏng như các thiết bị vi tính, điện thoại, viễn thông thì phải <4 Ohm
        Một số công trình đặc biệt về viễn thông truyền hình thì thường yêu cầu là <0.5 Ohm như bên Vinaphone, hệ thống dữ liệu trung tâm của ngân hàng, tháp truyền hình để đảm bảo an toàn tuyệt đối. Để xử lý cho đất đạt được yêu cầu này là rất khó và tốn kém, thường phải kết hợp với sử dụng cả hóa chất
        Còn công trình nào mà chơi <0.1 Ohm như bác Sonic_Tank nói thì em chịu, đẳng cấp cao quá, may ra có ở miền Tây thì được, chứ lên núi thì...
        Công ty kỹ thuật Thy An
        08 38505678

Comment

Theo mình biết thì tiêu chuẩn dân dụng là nhỏ hơn 10 Ohm, tuy nhiên đã nói đến hệ thống tức là mọi thứ mang tính toàn diện, nó cần tương thích thêm với phần kim thu và truyền dẫn mới đảm bảo tính bảo vệ của nó. Chống sét không chỉ chống sập nhà mà còn phải bảo vệ nhiều thứ khác.

Comment

Nguyên văn bởi chongset Xem bài viết
            Điện trở đất an toàn phụ thuộc vào thiết bị chống sét bảo vệ cho cái gì.
            Như chống sét trực tiếp, tức là lắp kim thu sét thôi, để đảm bảo công trình không bị cháy thì <10 Ohm là Ok.
            Còn khi lắp thiết bị chống sét cho các máy móc có thể bị ảnh hưởng bởi xung điện của sét, mặc dù nhỏ nhưng có thể gây hư hỏng như các thiết bị vi tính, điện thoại, viễn thông thì phải <4 Ohm
            Một số công trình đặc biệt về viễn thông truyền hình thì thường yêu cầu là <0.5 Ohm như bên Vinaphone, hệ thống dữ liệu trung tâm của ngân hàng, tháp truyền hình để đảm bảo an toàn tuyệt đối. Để xử lý cho đất đạt được yêu cầu này là rất khó và tốn kém, thường phải kết hợp với sử dụng cả hóa chất
            Còn công trình nào mà chơi <0.1 Ohm như bác Sonic_Tank nói thì em chịu, đẳng cấp cao quá, may ra có ở miền Tây thì được, chứ lên núi thì...
            Có văn bản, tiêu chuẩn nào nói Tiếp đất công tác cho Mạng máy tính (Trung tâm dữ liệu) là < 0,5 Ôm không nhỉ ?

Comment

Về tác giả

Collapse

query Tìm hiểu thêm về query

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X