Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chống mất pha điện áp 3 pha

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

tìm sơ đồ mạch chống mất pha

Nguyên văn bởi thuctran Xem bài viết
    theo mình thì bạn dùng một contactor và hai role là đủ rồi
    cách đấu như sau pha 1 đấu vào nút nhấn rồi vào cuộn dây contactor đầu ra cuộn dây đấu tiếp điểm thường hở của role một và thường hở của của role hai và nối vào dây âm . còn hai pha còn lại thi pha 2 nối vao role1 pha 3 nối vào role 2 va 2 đầu ra cua cộn dây nối vào dây âm . như thế là ổn rồi .giả sử pha 1 mất diện thì contactor nhả mất điện còn pha 2 mất role 1 mất điện cotactor do tiếp điểm role hở ra còn pha 3 củng tương tự như pha 2 chúc bạn thành công
    Bạn up cho mình caisosws đồ được k?

Comment

Nguyên văn bởi StarAlone Xem bài viết
      Bạn up cho mình caisosws đồ được k?
      đây tặng bác nghiên cứu
      Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
        Bảo vệ mất pha dân dụng thì tôi thấy bây giờ họ dùng 1 IC chuyên dùng,12C508A ,và IC LM324, nhận dạng 3 tín hiệu xoay chiều khác pha nhau vào trong IC để xuất ra 1 ngõ ra điều khiển rơ le ngắt mạch khởi động từ, nhưng nó lại được nuôi bằng nguồn của 2 pha qua tụ vào diode , rồi ổn áp để làm nguồn nuôi , khi đang chạy mà mất 1 pha bất kỳ của 2 pha nguồn thì IC mất điện cung cấp ngay, cho dù điện áp của pha khác có hiện diện tại pha bị mất thì vẫn không có điện áp ra tại mạch lọc, vì cùng pha thì không thể sinh ra áp được, còn pha còn lại không tham gia vào việc tạo nguồn thì khi mất IC dò ra ngõ vào đó trùng pha với 1 trong 2 pha kia thì nó cũng ngắt lệnh cho rơ le, thế là dù mất trước hay sau thì việc bảo vệ hoàn toàn tin tưởng hơn bất kỳ cách nào khác, dùng rơ le nối tiếp chỉ bảo vệ mất pha ban đầu thôi, chứ khi đang chạy mà mất nó vẫn hoạt động được.
        Anh cho em xin cái sơ đồ đc không anh, tks anh nhiều lắm
        mail em là: khanhmytruong@gmail.com
        Last edited by khanh my; 16-01-2014, 21:15.

Comment

Cảm ơn bác hoanglam1976 đã cung cấp sơ đồ BAO VE MAT PHA ! Nhưng mạch trên vẫn ko bảo vệ được khi động cơ đang chạy bị mất pha.
          Theo tôi bác nên sửa sơ đồ lại là: 2 cuộn dây hút của 2 relay ko nối xuống dây trung tính mà chỉ nối tiếp với nhau và nối vào 2 dây pha thôi. Chúc các bác thành công!

Comment

Nguyên văn bởi media2007 Xem bài viết
            cảm ơn bác hoanglam1976 đã cung cấp sơ đồ bao ve mat pha ! Nhưng mạch trên vẫn ko bảo vệ được khi động cơ đang chạy bị mất pha.
            Theo tôi bác nên sửa sơ đồ lại là: 2 cuộn dây hút của 2 relay ko nối xuống dây trung tính mà chỉ nối tiếp với nhau và nối vào 2 dây pha thôi. Chúc các bác thành công!
            bÁc cÓ lẮp thỬ chƯa mÌnh lẮp nhƯ thẾ vẪn bẢo vỆ ĐƯỢc ĐẤy, bÁc cÓ thỂ giẢi thÍch vÌ sao Đang chẠy mÀ khÔng bẢo vỆ ĐƯỢc khÔng?
            Attached Files
            Last edited by hoanglam1976; 21-01-2014, 09:34.

Comment

Nguyên văn bởi hoanglam1976 Xem bài viết
              bÁc cÓ lẮp thỬ chƯa mÌnh lẮp nhƯ thẾ vẪn bẢo vỆ ĐƯỢc ĐẤy, bÁc cÓ thỂ giẢi thÍch vÌ sao Đang chẠy mÀ khÔng bẢo vỆ ĐƯỢc khÔng?
              Vì động cơ đang quay sẽ sinh ra điện áp làm rờ le không nhả. Bạn xem lại mấy bài đầu trong luồng này có nói mà.
              sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                Vì động cơ đang quay sẽ sinh ra điện áp làm rờ le không nhả. Bạn xem lại mấy bài đầu trong luồng này có nói mà.
                mình biết nhượt điểm của nó rồi và khẳng định với bác là không phải do động cơ quay sinh ra đâu, trong trường hợp đó bác hãm cho động cơ đứng yên nó vẫn hút rơle. có 2 nguyên nhân là động cơ đấu tam giác và động cơ đấu sao không nối mass chung sẽ bị, còn động cơ đấu sao có nối mass chung sẽ không bị giữ rơle, mình nói như thế các bác phân tích mạch xem

Comment

những mach trên thì khi k gan động cơ thì ok,nhưng khi thử tải ta ngắt 1 pha thì moto chay ầm ầm

Comment

Bảo vệ động cơ khi mất pha ta có thể dùng cổng AND 3 ngõ vào .nắn ,lọc, phân áp, từng pha với diot, điện trở , tụ, zene 5v ,đưa tới ngõ vào của AND, ngõ ra của AND điều khiển transistor với rele .có thễ dùng LED thay cho diot hoặc mắc nối tiếp với diot để báo trạng thái pha. có thể kết hợp với opam để bảo vệ áp cao thấp

Comment

mình thấy cách bảo vệ mất pha bằng relay hiệu quả vì chỉ cần mất 1 trong 3 pha thì sẽ làm mất nguồn contacter liền sẽ ngưng cấp nguồn cho động cơ ,theo mình nghĩ vậy các bạn thấy sao cho minh ý kiến với ,mình thấy vậy nhưng thực tế mình không biết đúng không

Comment

mình biết nhượt điểm của nó rồi và khẳng định với bác là không phải do động cơ quay sinh ra đâu, trong trường hợp đó bác hãm cho động cơ đứng yên nó vẫn hút rơle. có 2 nguyên nhân là động cơ đấu tam giác và động cơ đấu sao không nối mass chung sẽ bị, còn động cơ đấu sao có nối mass chung sẽ không bị giữ rơle, mình nói như thế các bác phân tích mạch xem
                        Bác cho e hỏi nếu e đấu mạch 2 relay 1 contactor cho cái bơm nước 3pha 3 dây nóng thì khi mất 1 pha nó có ngắt k bác. e vẫn đang phân vân đoạn này, người nói có người nói không. không bít đâu mà lần

Các bác cho e hỏi luôn vấn đề này với. nếu đấu mạch 2 relay 1 contactor mà điện ở chỗ e nó cứ tưng tưng từ 160 đến 220 như vậy thì cái relay nó có đóng mở liên tục k zậy các bác. nếu đóng mở liên tục thì đc 1 lúc chắc cái máy bơm bốc khói
                        Bác nào biết relay với contactor áp bao nhiều thì đón tiếp điểm vậy nhỉ.
                        Bác nào biết thì giúp e nha. Thanks
                        Last edited by nsp; 08-08-2014, 08:28.

Comment

Nguyên văn bởi thanhhv5590 Xem bài viết
                          Bác cho e hỏi nếu e đấu mạch 2 relay 1 contactor cho cái bơm nước 3pha 3 dây nóng thì khi mất 1 pha nó có ngắt k bác. e vẫn đang phân vân đoạn này, người nói có người nói không. không bít đâu mà lần

Các bác cho e hỏi luôn vấn đề này với. nếu đấu mạch 2 relay 1 contactor mà điện ở chỗ e nó cứ tưng tưng từ 160 đến 220 như vậy thì cái relay nó có đóng mở liên tục k zậy các bác. nếu đóng mở liên tục thì đc 1 lúc chắc cái máy bơm bốc khói
                          nếu bơm nước bác đấu sao thì nối mass vào điểm chung là ok
                          Bác dùng nút nhấn để điều khiển contactor thì điện yếu tự động ngắt, khi nào bác muốn chạy lại thì ấn nút không có trường hợp đóng mở liên tục chúc bác vui

Comment

cho mình sơ đồ đi bạn mình đang cần
                            mạch báo mất pha của 3 pha
                            email:voba1983.infor@gmail.com

Comment

bạn chỉ mình cách đấu dây bảo vệ mất pha đi, hãng JKN loại JVM-2 như bạn nói đấy.

Comment

Nguyên văn bởi thanhhv5590 Xem bài viết

Chỗ bác điện 3 pha từ 160v- 220v à chỗ em chỉ có 380v-400v thôi . Nếu điện không ổn định sẽ không chạy được động cơ 3 pha đâu bác ạ.

Như bác biết đó cái khởi động từ thì điện áp từ 220v-240v mới hoạt động cỏn mấy relay 180v đã hoạt động rồi. Nếu đấu theo kiểu của bác khi mất 1 trong 2 pha mà bác đấu relay thì điện áp tại phá đó vẫn còn 180v- 220v số với dây trung tính (nếu động cơ của bác đấu tam giác hoặc sao không dây trung tính) vì điện áp của pha cỏn lại đi qua cuộn dây động cơ nên 2 rơ le vẫn hoạt động. Trừ khi bác để bộ bảo vệ xa động cơ. nếu vậy thì mạch bảo vệ mất tác dụng.Còn động cơ như mình thấy hầu như là đấu 3 pha lửa và dây mass(dây TE) không đấu dây trung tính đâu.
                                Còn về phần mình kêu bạn bỏ dây trung tính giữa 2 relay và mắc nối tiếp là được vì lúc đó tại đầu pha bị mất chỉ còn 220v-240v so với 2 đầu pha còn lại và sẽ chia đều cho 2 relay (relay mắc nối tiếp Up=Ur1+Ur2)vậy mỗi relay có điện áp từ 110v- 120v thôi nên relay không hoạt động mạch ngắt
                                Đó là phần mình phân tích mạch như vậy bác nghĩ sao nếu có gì sai bác cứ nói nhá chúc bác thành công
                                Các bác vào đây tải về coi thử chong mat pha
                                Last edited by nsp; 02-09-2014, 11:49.

Comment

Về tác giả

Collapse

Mr_se7en Tìm hiểu thêm về Mr_se7en

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X