Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chống mất pha điện áp 3 pha

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chống mất pha điện áp 3 pha

Mình xin phép tạo chủ đề này lại nha
    Tình hình là mình đang muốn làm 1 cái mạch chống mất pha (3 pha) tổng để gắn vào tủ điện điều khiển. Mình nghe nói là sử dụng 3 cái role và 1 cái contactor nhưng mà mình chưa biết được cách đấu nối như thế nào. Mong mọi người đã từng làm qua chỉ dẫn cho mình với, cho mình sơ đồ nguyên lý rõ ràng và cụ thể hơn.
    Ở ngoài thị trường cũng có bán thiết bị chống mất pha, giá khoảng 300k , hình như là hơi cao so với phương pháp sử dụng 3 role phải ko?
    Xin mọi người giúp đỡ..... thanks

Nguyên văn bởi Mr_se7en Xem bài viết
    Tình hình là mình đang muốn làm 1 cái mạch chống mất pha (3 pha) tổng để gắn vào tủ điện điều khiển. Mình nghe nói là sử dụng 3 cái role và 1 cái contactor nhưng mà mình chưa biết được cách đấu nối như thế nào. Mong mọi người đã từng làm qua chỉ dẫn cho mình với, cho mình sơ đồ nguyên lý rõ ràng và cụ thể hơn.
    Ở ngoài thị trường cũng có bán thiết bị chống mất pha, giá khoảng 300k , hình như là hơi cao so với phương pháp sử dụng 3 role phải ko?
    vấn đề như anh nói đúng đấy anh chỉ cần lấy 3 rơ le trung gian nối lần lượt vào 3 dây pha của nguồn nếu là loại Udm 380v ko thì nối với dây trung tính nếu rơ le dùng Udm là 220v tiếp theo mắc nối tiếp các cặp tiếp điểm thường mở của chúng lại rồi cấp cho công tắc tơ để đóng mạch lực . Vậy thôi thực ra nếu dùng rơ le nguồn 380v thì cần 2 rơ le là ổn chúc thành công

Comment

Nguyên văn bởi Mr_se7en Xem bài viết
      Đây là sơ đồ dùng 3 role cơ bản
      Attached Files
      |

Comment

3 cái rơ le mắc vào nguồn 3 pha. 3 cặp tiếp điểm NO của rơ le thì mắc nối tiếp nhau và nối tiếp với cuộn coil của contáctor. Khi có điện 3 pha đầy đủ thì cuộn dây có điện và contactor đóng. Khi mất 1 pha thì có 1 rơle ngắt điện làm contactor nhả.

Nếu bạn lợi dụng 1 tiếp điểm phụ của contactor thì chỉ cần 2 rơle thôi.

Nếu tải là động cơ thì khi đứt 1 pha, điện áp của pha đó chỉ giảm chứ không =0 nên có thể rơle không ngắt -> cháy động cơ.

Comment

Hoàn toàn chính xác, kinh nghiệm thực tế đã gặp trường hợp như bạn Sơn hà nói, nhưng chỉ khác tải là cái biến thế 3p 380/220V, bị mất 1p từ trạm, nhưng đèn sử dụng pha bị mất vẫn sáng, khi có tải lớn (tải điện trở nhiệt) thì bị sụt áp, cho nên nếu sử dụng 3 rơle không thể bảo vệ mất pha được, cần sử dụng thiết bị chống mất pha, với thiết bị này có thể bảo vệ sụt áp, quá áp, ngược pha rất hữu dụng
          CTY TNHH MTV KỸ THUẬT ĐIỆN VINH PHÁT
          595 TL15 ấp7, xã Tân Thạnh Đông, h Củ Chi, tpHCM
          MST : 0310346840 - SĐT : 0913909851 Vinh

Comment

Nguyên văn bởi 0973885865 Xem bài viết
            vấn đề như anh nói đúng đấy anh chỉ cần lấy 3 rơ le trung gian nối lần lượt vào 3 dây pha của nguồn nếu là loại Udm 380v ko thì nối với dây trung tính nếu rơ le dùng Udm là 220v tiếp theo mắc nối tiếp các cặp tiếp điểm thường mở của chúng lại rồi cấp cho công tắc tơ để đóng mạch lực . Vậy thôi thực ra nếu dùng rơ le nguồn 380v thì cần 2 rơ le là ổn chúc thành công
            Xin cảm ơn mọi người. Mình cũng vừa nghiên cứu ra và đọc các bài trả lời của anh em thì thấy trùng khớp với ý của mình. Xin cảm ơn... nhiều

Comment

Theo em thì ta nên dùng 1 cái ORL vậy là ok rồi. sao cần phải làm vậy ????

Comment

người ta chỉ dùng có hai cái rơle trung gian và 1 contactor thoi mấy đại ca ơi.em là dân mới nhưng em đã nhìn thấy các bác đại cao thủ đi trước làm rồi.

Comment

Hiện nay rơle chống mất pha, lêch pha và sai pha kết hợp, loại điện tử đã được bán rộng rãi trên thị trường với giá rẻ (chỉ vài trăm ngàn đồng).
                  Cũng có thể sử dụng 1 rơle trung gian (để bảo vệ chống mất cho 1 pha) và 1 côngtắctơ (có cuộn dây 380 V bảo vệ chống mất pha cho hai pha còn lại) để chống mất pha, nhưng sẽ không tránh được khi xảy ra sai pha và lệch pha.

Comment

theo tôi mạch bảo vệ mất pha của động cơ 3 pha là không hiệu quả, bởi lúc mất pha khi động cơ đang chạy thì vẫn có điện áp trả về rơ le làm cho rơle vẫn hút như thế nguồn vẫn cấp vào mạch điều khiển bình thường

Comment

Nói chung là qua thời gian mình đã từng làm cách mạch này minh nhận thấy rằng có máy cách để làm mạch chống mất pha:
                      1. Sử dụng 2 hoặc 3 realy trung gian
                      2. Sử dụng contactor 380V
                      3. Sử dụng thiết bị chống mất pha + quá áp, sụt áp
                      ....
                      Nói chung mình thấy đơn giản , hiệu quả và kinh tế là sử dụng contactor 3 pha, 380V là tôt nhất. hai pha đưa vào cuôn dây contactor, còn pha còn lại đưa vào mạch điều khiển là ok
                      Mọi người ai có cao kiến gì thì mong đóng góp để trao đổi kinh nghiệm. Xin cảm ơn

Comment

sao k dùng VDK + opto+triac (role) nhĩ

Comment

Nguyên văn bởi ichitea606 Xem bài viết
                          sao k dùng VDK + opto+triac (role) nhĩ
                          để làm cái đơn giản này mà dùng vdk, opto, triac thì người ta nói mình khùng

Comment

Chống mất pha + Chống sai pha + Hống áp quá thấp + chống áp quá cao + chống sai tần số + chống quá dòng = một hệ thống phức tạp to như cái tủ điện tổng của phân xưởng .
                            Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                            nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
                              Chống mất pha + Chống sai pha + Hống áp quá thấp + chống áp quá cao + chống sai tần số + chống quá dòng = một hệ thống phức tạp to như cái tủ điện tổng của phân xưởng .
                              nội dung của thớt là chống mất pha nên mạch chỉ cần dùng vài cái relay là ok rồi, còn bác nói chống sụt áp, quá áp, sai pha, sai tần số....đương nhiên là phức tạp rồi, nhưng cũng không đến nỗi to đùng như cái tủ điện tổng mà bác nói đâu. chỉ nói đến cái biến tần nhỏ xíu mà nó đã chống được quá áp, sụp áp, quá dòng và mất pha rồi đó.
                              và đây là một số sản phẩm tương tự, chỉ lớn hơn đồng hồ nhiệt một chút thôi và nằm gọn trong lòng bàn tay http://dien-congnghiep.com/thiet-bi-...cua-mikro.html

Comment

Về tác giả

Collapse

Mr_se7en Tìm hiểu thêm về Mr_se7en

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X