Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy hàn TIG

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Thấy khách hàng nói lại là máy đang hàn ngon nhưng có tiếng đáng lửa nên bảo nhau lấy kìm bóp chập 2 má vít chỗ cục cao áp lại nên nổ hết sò
    bó tay luôn , cứ như là nói " sao xe máy chạy lại có âm thanh khác xe đạp nhỉ , làm cho nó câm đi " , không có đánh lửa cao áp thì còn gì là máy hàn tig, máy của bạn hiệu gì nhỉ , chỉ hàn tig hay là tig/arc , thường thì tig/ảc mới có pan này chủ yếu là hư công tắc tig/arc thôi , hoặc là bị hồi tiếp sai từ bo công tắc về bo điều khiển , dò từ công tắc đ/k về bo công tắc rồi về bo đ/k xem sao

Comment

Nguyên văn bởi thuannhat Xem bài viết
      bó tay luôn , cứ như là nói " sao xe máy chạy lại có âm thanh khác xe đạp nhỉ , làm cho nó câm đi " , không có đánh lửa cao áp thì còn gì là máy hàn tig, máy của bạn hiệu gì nhỉ , chỉ hàn tig hay là tig/arc , thường thì tig/ảc mới có pan này chủ yếu là hư công tắc tig/arc thôi , hoặc là bị hồi tiếp sai từ bo công tắc về bo điều khiển , dò từ công tắc đ/k về bo công tắc rồi về bo đ/k xem sao
      Cảm ơn bác đã quan tâm.Máy của e đang gặp là TIG200.E cũng chưa đc bít nhìu về loại máy này mới gặp 1-2 cái.máy này e thấy có đg khí có rơ le đ/k đg khí đó.E đang hỏi mua sơ đồ của nó mà chưa đc.Bác có chiêu gì giúp e với.
      ĐIỆN TỬ TRUNG MAI
      Linh kiện điện tử-IC SỐ
      Máy nạp rôm:USB Mini-PCB50-TL866CS-2588U+
      Đ/c:Phố La phù-Thanh thủy-Phú thọ
      Đ/t:02106513668-0962313668-01236313668
      Email # Nick:trungmailaphu@yahoo.com

Comment

hì bạn , muốn mua sơ đồ àh , chắc không ai bán cho bạn đâu , sơ đồ toàn máy thì chỉ có nhà sản xuât mới có , cực hiếm có các bản lọt ra ngoài , còn dân sửa chuyên nghiệp thì chỉ nắm sơ đồ khối thôi, bỏ công sức ra vẽ lại , thì chỉ để làm bo ( qui mô nhỏ ,lẻ) và bán thôi , tig 200e là tig thường không là tig/arc nên cần hiểu chi rõ máy mới xử vụ này được , nó có 1 jac 2 pin giống như jac cảm biến nhiệt ,ở bo đk gần bo đứng ,nối tắt nó lại xem sao

Comment

Các bạn ơi, mình cần tìm nơi hàn TIG ở TP Hồ chí Minh để gia công sản phẩm.
          Bạn nào có nhận gia công hoặc biết nơi làm vui lòng giới thiệu cho mình với
          Xin cám ơn các bạn trước

Comment

bạn cứ đến những chổ mà người ta làm lang can, cầu thang inox đấy người ta làm hết hà , mấy chổ này đầy ra đấy chạy ra đường thì có nhiều lắm mà

Comment

Nguyên văn bởi thuannhat Xem bài viết
              bạn cứ đến những chổ mà người ta làm lang can, cầu thang inox đấy người ta làm hết hà , mấy chổ này đầy ra đấy chạy ra đường thì có nhiều lắm mà
              Có mà ko đẹp, các bạn nào biết nơi hàn đẹp gần như trong hình ko, xin chỉ dùmClick image for larger version

Name:	IMG_0414.jpg
Views:	1
Size:	58.9 KB
ID:	1363940

Comment

các bác ơi, em đang sửa 1 con máy hàn tig 200, vấn đề như sau : hàn Que thì bình thường chỉ là hàn tig ko được, em đoán bo mạch điều khiển ko có vấn đề gì và chỉ nghi phần HF thôi, nhưng ko có sơ đồ khối của nó thì chịu ko biết thế nào. ai có sơ đồ khối của máy tig 200A WEBCOM cho em với, nó là máy hàn của trung quốc nhưng bên Webcom mua lại. Phần HF thì em kt mấy con link kiên thấy ok, nhưng khi đo đầu ra của biến áp xung thì điện áp thấp lắm, hình như nó pải 4kvotl thì pai.

Comment

chà yêu cầu của bạn cao vậy , mình thấy người ta cũng hàn đẹp mà vảy cá lên cũng đều , mà theo hình của bạn thì bạn hàn gì mà lạ vậy không hàn dính cái gì cả chỉ là những điểm hàn tig từng phát một và khá đều tay , tóm lại là không hiểu sản phẩm là gì mà thấy lạ vậy

Có mà ko đẹp, các bạn nào biết nơi hàn đẹp gần như trong hình ko, xin chỉ dùm
                  chà yêu cầu của bạn cao vậy , mình thấy người ta cũng hàn đẹp mà vảy cá lên cũng đều , mà theo hình của bạn thì bạn hàn gì mà lạ vậy không hàn dính cái gì cả chỉ là những điểm hàn tig từng phát một và khá đều tay , tóm lại là không hiểu sản phẩm là gì mà thấy lạ vậy

các bác ơi, em đang sửa 1 con máy hàn tig 200, vấn đề như sau : hàn Que thì bình thường chỉ là hàn tig ko được, em đoán bo mạch điều khiển ko có vấn đề gì và chỉ nghi phần HF thôi, nhưng ko có sơ đồ khối của nó thì chịu ko biết thế nào. ai có sơ đồ khối của máy tig 200A WEBCOM cho em với, nó là máy hàn của trung quốc nhưng bên Webcom mua lại. Phần HF thì em kt mấy con link kiên thấy ok, nhưng khi đo đầu ra của biến áp xung thì điện áp thấp lắm, hình như nó pải 4kvotl thì pai.
                  nếu có thể bạn hãy chụp bo feet và bo ( cao áp + nguồn ) mình sẽ hướng dẫn những vị trí bạn cần kiểm tra
                  Last edited by nsp; 19-07-2012, 12:22.

Comment

tiếc là mình bjo ko có chi tiết bo mạch đó nhưng mà có cái boClick image for larger version

Name:	Hình0166.jpg
Views:	1
Size:	99.6 KB
ID:	1364049 mạch này gần như cấu tạo của nó, bác hứng dẫn em tí được ko?

tại ko có sơ đồ mạch hoặc sơ đồ kết nối nên sủa mò nên khó chịu lắm bác ah
                    Last edited by nsp; 19-07-2012, 12:23.

Comment

bạn làm các bước sau thử nhé , bóp cò súng hàn và sờ xem rơle màu đen có đóng không , nếu không thì kt công tắc tig/arc , xem có áp 50vdc ở jack phía trên cùng không nếu không có 50v thì dò ngược lên xem chổ lấy 50v ở bo giữa có không ( thường thì đứt mạch) , nếu rơle đóng thì đo xem tiếp điển ăn không , nếu tiếp điểm tốt thì kiểm tra diode còn tốt không ( thang 10k ) xem các điện trở công suất còn sống không , nếu tất cả tốt thì hư biếp áp rồi

Comment

em đo tất cả rồi bác ah, tất cả còn sống hết, em nghi mỗi cái biến áp nhưng mà tìm biến áp thay thế thì ko có, nhưng mà cách đo biến áp thế nào bác nhỉ? hình như ko bị đứt , có bjo nó bị chập dây ko bác?

mà rơle này em tháo ra đo điện trở cuộn hút lên tới 1,5k bác ah? thấy mấy cái như thế này đều thế? role này khác chỗ nào mà cuộn hút nó cao thế bác
                        tiện thể bác có sơ đồ đầu nối các jack của nó không? em tháo ra quên ko ghi chép lại, bjo sợ lắp ko chính xác.
                        Last edited by nsp; 20-07-2012, 09:35.

Comment

biến áp thì không bán trên thì trường đâu , nó chỉ nhập theo nhà cung cấp thôi , do biến áp xung nên khi đo thì trở kháng về 0 omh hết , mà thường thì nó chập chứ không đứt , trở kháng rơle cở đó là được , áp danh định là 24v bạn cấp 18v mà nó hoạt động được là ok , sơ đồ thì mình không có rồi , mà bo này ít linhg kiện mà , nhưng khi hàn tig không được là thế nào bóp công tắc nó im ru luôn , hay chỉ ra khí quệt kim vào phôi thì hàn được khi đó mới là hư cao áp , còn bóp công tắc mà áp hàn không có là không hư cao áp đâu , chức năng các chân là : jack 2 gần rơle là áp cấp từ bo feet , jack 2 gần con irf là van khí , jack 2 trên cùng là lấy 50vdc từ bo giữa , jack 2 dưới cùng là công tắn hàn tig , jack 3 ( 4) kế bên là lên bo điền khiển ( nếu có dùng) jack 4 gần rơle , tùy máy thường là đi lên công tắc tig/arc , hai jack gần bugi lên cuộn kháng đưa cao áp ra vị trí nào cũng được
                          Last edited by thuannhat; 19-07-2012, 19:11.

Comment

bóp công tắc cò thì role khí có đóng, chuyển về chế độ ARC thì có điện áp và hàn bình thường, (ko dám đo khi chuyển thế độ tig), vì khi bóp công tắc có ko nghe tiếng rú lên của HF, hình như nếu hoạt động nó có tiếng rit.

Comment

bo cao áp của bạn , đâu có rơle van khí đâu , nó đóng mở van bằng 1 con feet họ IRF mà , cái rơle duy nhất trên hình là rơle cao áp , bạn muốn đo áp khi bóp cò hàn tig thì dễ mà rút jack lấy nguồn cấp cho cao áp là xong , dễ nhất là rút jack 2 trên bo feet , mà máy bạn bóp công tắc hai mặt bugi ( vít lửa ) có phóng điện không mà lại có tiếng rít ? và khi hàn tig không được bạn có thử vừa bóp cò vừa chạm kim vào mas không ? nếu có thì có lửa hàn không ? bóp cò có ra khí không ?

Comment

Cho hỏi về máy hàn tig WSME315

em có cái máy hàn hiệu kailiang wsme 315,hiện tại nó đang bị hỏng phần điều khiển(theo ý của e), khi không bấm công tắc ở tay hàn thì máy vẫn đóng mạch.có nghĩa là lúc nào máy cũng hoạt động không theo sự đk của mình nữa.ai pít sửa hoặc chỗ nào sửa đk thì bảo e với!em ở Yên Bái.tk

Comment

Về tác giả

Collapse

Unitel Tìm hiểu thêm về Unitel

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X