Thông báo

Collapse
No announcement yet.

SMT Engineer

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguội ngắc rồi mọi người ơi, vào hỏi nhau, cãi nhau cho vui nhen... xin lỗi mod hen, nếu thấy "vô lý đùng đùng" thì cứ xóa, cám ơn.

Comment

• chào tất cả mọi người.
      mình mới làm bên SMT.mình có 1 trường hợp lỗi mong mọi người giúp đỡ. mình sử dụng máy chip mounter của máy Panasonics sau khi bản mạch đi qua máy Pana thì bị lỗi lật linh kiện và thiếu linh kiện nhưng máy không báo lỗi gì cả. Mình không biết nguyên nhân mong mọi người chia sẻ kinh nghiêm giúp đỡ mình biện pháp khắc phục.
      Thanks mọi người nhiều!

Comment

• Trước đây, có lần thấy các chuyên gia panasonic vác 1 cái máy quay phim tốc độ cao ghi lại quá trình cắm. Sau đó xem lại để giải quyết
        Ngày nay nhiều smartphone có chức năng này, bạn thử xem, hay lắm đấy, sẽ phát hiện ra nhiều điều để có hướng khắc phục

​Chúc vui

Comment

• em đang gặp trường hợp này: qua lò reflow thì có một vị trí không chín chì, các linh kiện khác thì chì chín đẹp. các bác cho em hỏi nguyên nhân được không ạ? thank các bác nhiều!

Comment

• Nguyên văn bởi trankimtien Xem bài viết
            em đang gặp trường hợp này: qua lò reflow thì có một vị trí không chín chì, các linh kiện khác thì chì chín đẹp. các bác cho em hỏi nguyên nhân được không ạ? thank các bác nhiều!
            Chụp hình khu vực bị "sống chì" này "quăng" lên đây cho mọi người xem đi.

Suy đoán là pad mạch in của vị trí này lớn (vi dụ như chân mass) hoặc có miếng tỏa nhiệt bên cạnh hay bị khuất sau một vật (linh kiện).
            Chúc vui

Comment

• Nguyên văn bởi vanvietdik50 Xem bài viết
              chào tất cả mọi người.
              mình mới làm bên SMT.mình có 1 trường hợp lỗi mong mọi người giúp đỡ. mình sử dụng máy chip mounter của máy Panasonics sau khi bản mạch đi qua máy Pana thì bị lỗi lật linh kiện và thiếu linh kiện nhưng máy không báo lỗi gì cả. Mình không biết nguyên nhân mong mọi người chia sẻ kinh nghiêm giúp đỡ mình biện pháp khắc phục.
              Thanks mọi người nhiều!
              thân ! lỗi này mình cũng gặp rất nhiều. nguyên nhân chủ yếu là nozzlo bẩn linh kiện bị dính vào nozzle khi đi qua camera recog máy vẫn nhận và gắn nhưng khi vòi hút đi lên linh kiện vẫn dính vào Nozzle và rơi ra trong quá trình Head về lấy linh kiện. bạn tháo nozzle ra vệ sinh và tháo cả trục Nozzle trong cái đầu trục Nozzle (phần gắn trên đầu Head đc tháo bằng dụng cụ riêng) bên trong có tấm lưới lọc cái đó 2-3 tháng phải vệ sinh 1 lần trong đó rất nhiều bụi thậm trí cả solder nên giảm lưu lượng khí hút và nhả dẫn đến như trên
              Học Hỏi Không Ngừng Nghỉ

Comment

• Nguyên văn bởi hanguyenvu Xem bài viết
                Bạn xem phần chữ đỏ
                _ Loại solder paste(SP):là leadfee,
                [COLOR="red"]Tỷ lệ cấu thành: bao nhiêu % Ag,Ni, Cu...?
                Điểm nóng chảy theo nhà cung cấp qui định?[/COLOR]_ Lưu trữ SP trong tủ lạnh theo đúng nhiệt độ & thời gian yêu cầu của SP (Có nhiệt kế kiểm soát nhiệt độ & có check sheet kiểm soát thời gian lưu trữ, mở hộp SP . . rất nghiêm ngặt).
                [COLOR="red"]Nếu bạn lấy hộp SP ra khỏi tủ lạnh thì để bao lâu sau thì đưa vào máy in?
                Nhiệt độ trong phòng (đặt máy in) là bao nhiêu độ C, trong buồng in SP bao nhiêu ?
                [COLOR="red"]Trộn SP bằng máy quay li tâm ?[/COLOR][/COLOR]
                _ Reflow oven loại: Tamura, OK
                _ Reflow oven 7 heating zone. (Nitơ Free)
                [COLOR="red"]Vui lòng cho biết các zone đang đặt bao nhiêu độ (cả upper và lower)
                Tốc độ gió thổi đang là mức nào( low, mid hay high) cho từng zone ( cả upper và lower)[/COLOR]_ Cách đo là chỉ dòng dây đo còn thiết bị ở lại bên ngoài.
                [COLOR="red"]Thiết bị đo là gì ?,mấy chanel ?, đầu dây đo xoắn lại hay hàn ?[/COLOR]
                - Các chân ở đầu & cuối mỗi cạnh BGA là thường hay bị unwetting nhất, em sẽ gởi hình sau. (cả 4 cạnh BGA đều bị).
                [COLOR="red"]Xem hình sẽ có ý kiến sau[/COLOR]
                - Riêng Slug IC thì đế Slug thường bị không thấm chì (unwetting) hoặc diện tích chì wetting giữ đế PCB & đế Slug IC là rất thấp (<30%).
                [COLOR=&quot;Red&quot;]Xem hình sẽ có ý kiến sau[/COLOR]
                Chào bạn, mình có việc sau muốn nhờ bạn tư vấn!
                Hiện nay công ty mình cũng sử dụng dây truyền Smt của juki. Rèlow la kr-310 . Minh thay trong qua trinh lam rat hay sảy ra lỗi chân linh kiện không bám thiếc. Kem hàn bên mình chỉ bỏ vào trong tủ lạnh, không theo dõi nhiệt độ. Trước khi sử dụng cho vào máy trộn 5 phút roi cho vào máy in.
                Mình muốn bạn tư vấn bảo quản kem hàn trong tủ lạnh như nào. In kem hàn lên board rồi thì để bao lâu là phải cho vào máy gắn chíp. Các nguyên nhân gây ra lỗi linh kiện không bám thiếc!

Cảm ơn bạn

Comment

• Nguyên văn bởi thinhminh Xem bài viết

Chào bạn, mình có việc sau muốn nhờ bạn tư vấn!
                  Hiện nay công ty mình cũng sử dụng dây truyền Smt của juki. Rèlow la kr-310 . Minh thay trong qua trinh lam rat hay sảy ra lỗi chân linh kiện không bám thiếc. Kem hàn bên mình chỉ bỏ vào trong tủ lạnh, không theo dõi nhiệt độ. Trước khi sử dụng cho vào máy trộn 5 phút roi cho vào máy in.
                  Mình muốn bạn tư vấn bảo quản kem hàn trong tủ lạnh như nào. In kem hàn lên board rồi thì để bao lâu là phải cho vào máy gắn chíp. Các nguyên nhân gây ra lỗi linh kiện không bám thiếc!

Cảm ơn bạn
                  Bạn vui lòng cho tôi xem datasheet kem hàn, thông tin lò hàn,các zone cài nhiệt và bản in profile của lò
                  Chúc vui

Comment

• Chào các a.
                    Hiện giờ e đang làm ở SMD có xảy ra một hiện trượng nhờ các a xem giúp với

- Hiện tượng là linh kiện Shield can khi qua Reflow thì bị kênh lên, e đã thử vật liệu đó mang cho đi qua lò Reflow khác thì ko có vấn đề gì có nghĩa không phải do lỗi vật liệu.
                    E đo được profile reflow như hình dưới các a xem có vấn đề gì ko chỉnh sửa giúp e với ak?

Comment

• Nguyên văn bởi 0977404987 Xem bài viết
                      Chào các a.

- Hiện tượng là linh kiện Shield can khi qua Reflow thì bị kênh lên, e đã thử vật liệu đó mang cho đi qua lò Reflow khác thì ko có vấn đề gì có nghĩa không phải do lỗi vật liệu.
                      E đo được profile reflow như hình dưới các a xem có vấn đề gì ko chỉnh sửa giúp e với ak?
                      bạn dùng solder loại nào ?
                      Học Hỏi Không Ngừng Nghỉ

Comment

• Nguyên văn bởi hanguyenvu Xem bài viết

Rất hiểu và đồng cảm với bạn về việc tìm kiếm tài liệu loại này,
                        Với tinh thần giúp đỡ mọi người, tôi xin chia sẻ với các bạn một số "tài liệu mật" về service mà tôi "chôm" được,
                        Tuy nhiên, đây là vấn đề rất chi là tế nhị nên không thể công khai ở đây,
                        Bạn nào cần vui lòng nhắn tin riêng, tôi sẽ gửi liên kết để tải về,

PS: tài liệu là CM602, mới hơn thì ... không có.

Chúc đầu tuần vui vẻ và công tác thuận lợi
                        bác hanguyenvu có thể cho e xin tài liệu về Panasonic CM602 được không ạ
                        mail của e :hoadv.vp@gmail.com
                        e xin cảm ơn bác ạ

Comment

• Nguyên văn bởi 0977404987 Xem bài viết
                          Chào các a.

1. Cho xem cái profile của cái reflow ko gây ra hiện tượng này, hoặc bạn tự so sánh giữa 2 cái
                          2. Chụp hình tổng thể cái mạch và cái vùng bị sự cố
                          3. Bổ sung thông tin kem hàn(datasheet)
                          4. Bạn cho vào cái reflow khác là cho chỉ cái shield thôi hay cho cả mạch thành phẩm có gắn shield

Chúc vui

Nguyên văn bởi hoadv.vp Xem bài viết

bác hanguyenvu có thể cho e xin tài liệu về Panasonic CM602 được không ạ
                          mail của e :hoadv.vp@gmail.com
                          e xin cảm ơn bác ạ
                          vui lòng nhắn tin inbox, như đã nói trên.
                          Chúc vui
                          Last edited by nsp; 31-07-2015, 09:35.

Comment

• Diễn đàn lâu ko thấy các bác bàn luận nữa nhỉ . Em đang tìm hiểu về SMT mà khó quá, muốn đc thực hành trực tiếp với máy móc mà chưa tìm đc đơn vị nào. Học điện tử nhưng chưa thực tế bao giờ , vậy cao nhân nào cần người phụ giúp/ (truyền dạy) có thể pm 0944. 906. 246./ lnq251@gmail.com...Free hay học phí thì e cũng sẵn sàng.

Comment

• Nguyên văn bởi lnq251 Xem bài viết
                              Diễn đàn lâu ko thấy các bác bàn luận nữa nhỉ . Em đang tìm hiểu về SMT mà khó quá, muốn đc thực hành trực tiếp với máy móc mà chưa tìm đc đơn vị nào. Học điện tử nhưng chưa thực tế bao giờ , vậy cao nhân nào cần người phụ giúp/ (truyền dạy) có thể pm 0944. 906. 246./ lnq251@gmail.com...Free hay học phí thì e cũng sẵn sàng.

Sang đây dạy cho, nhưng mà dạy lý thuyết là chính, thực hành trên máy thì hiện tại chưa thể vì không có máy
                              Học phí trả bằng cafe đá.
                              Học 1 buổi vào cuối tuần thứ Bảy or CN,

Các bạn khác muốn tham gia cũng hoan nghênh, nhiều người tham gia sẽ có phản biện tốt và nhiều tình huống thực tế hơn.

Chúc vui

Comment

• Tks bác trước nhé, có những người như bác xây dựng nền Điện tử nước nhà mạnh lên nhiều đc. Để e sắp xếp thời gian và rủ xem có ace nào trong diễn đàn có nhu cầu tìm hiểu sẽ qua thăm bác sớm

Comment

Về tác giả

Collapse

YBird Tìm hiểu thêm về YBird

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X