Thông báo

Collapse
No announcement yet.

ae mạch này là mach gì

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• ae mạch này là mach gì

mình tìm được trên mạng mạch này trên mạng.nhưng ko biết nguyên lý hoạt động.mong ae phân tích giúp.xin cám ơn nhiều
    Attached Files
    |

Nguyên văn bởi loctv Xem bài viết
    mình tìm được trên mạng mạch này trên mạng.nhưng ko biết nguyên lý hoạt động.mong ae phân tích giúp.xin cám ơn nhiều
    mình nghĩ đây là mạch đèn flash chớp liên tục dùng acquy. phần DC/DC vẫn là mạch push-pull dùng 3525 quen thuộc nâng 12v lên 400v. áp này qua trở 1M nạp vào tụ 104, khi áp trên tụ đạt ngưỡng mòi của xenon( 100v) tại G của SCR thì sẽ có dòng kích GK làm cho SCR phóng điện qua đèn flash. sau đó tụ 104 lại được nạp đầy để bắt đầu chu kỳ mới. chu kỳ phóng nhanh hay chậm là do trở 1M và tụ 104 quyết định.

xenon tại G của SCR có thể thay bằng diac vẫn chạy tốt.

sơ đồ trên mình thấy chỉ có dùng trong flash thì thích hợp thôi vì áp 400v sau cầu diode có thêm tụ hóa. tụ này làm cho SCR luôn dẫn khi nhận được xung kích đầu tiên. do đó nếu dùng cho tải trở hoặc tải cảm thì xung kích sẽ không tác dụng. nhưng nếu dùng cho bóng flash vì là môi trường khí trơ nên mạch AK hở, nó chỉ thông khi nhận được xung kích làm nó phóng điện qua flash sau đó nó lại hở, đây là điều kiện tự dập tắt cho SCR để bắt đầu chu kỳ mới.

Comment

đây là mạch DC/DC in 12v uot 400v

Comment

con KY202h trong mạch đó là con triac mà.chứ đâu phải SCR đâu.mong ae chỉ giáo
        |

Comment

Có vẻ là mạch stun gun hơn.
          sau.ph

Comment

con KY202h trong mạch đó là con triac mà.chứ đâu phải SCR đâu.mong ae chỉ giáo
            bạn chắc mẫm đó là triac thì còn chỉ giáo gì nửa. bạn nhìn ký hiệu không phân được đâu là SCR, đâu là triac sao.

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
              Có vẻ là mạch stun gun hơn.
              2 cái tụ hóa to đùng trong mạch thế kia mà làm stungun cái gì. em đã có một bài về stungun và đang nằm trong sọt rác, nếu có bác nào định chày mồi anh em thì luồng này đống được rồi, vì nếu không mod cũng đống bây giờ

Comment

mình chỉ biết con đó là con triac vì mình hiện tại có vài con để làm machf đèn chớp tắt bóng lớn.nhưng còn mạch này thì mình ko biết nguyên lý hoạt động.và ko biết mạch này áp dụng để làm gì.ae có thế cho biết.cam ơn anh em nhiều
                |

Comment

Đèn Flash thì phải có xung cao thế để mồi. Mạch này đâu có cuộn kích đâu. Bởi vậy mình mới nói là "có vẻ"
                  sau.ph

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                    Đèn Flash thì phải có xung cao thế để mồi. Mạch này đâu có cuộn kích đâu. Bởi vậy mình mới nói là "có vẻ"
                    đèn flash không cần xung cao thế đâu bạn, nó giống như flash của máy ảnh, bạn tháo ra sẽ thấy tụ nạp là tụ hóa 220mF/400v. chỉ cần áp khoảng 400v sẽ mòi được flash chớp.

Comment

mình chỉ biết con đó là con triac vì mình hiện tại có vài con để làm machf đèn chớp tắt bóng lớn.nhưng còn mạch này thì mình ko biết nguyên lý hoạt động.và ko biết mạch này áp dụng để làm gì.ae có thế cho biết.cam ơn anh em nhiều
                      hình như cụ vẫn còn ngoan cố. khi nào cụ phân biệt được 2 con này rồi thảo luận tiếp

Comment

[QUOTE=likes;473998]đèn flash không cần xung cao thế đâu bạn, nó giống như flash của máy ảnh, bạn tháo ra sẽ thấy tụ nạp là tụ hóa 220mF/400v. chỉ cần áp khoảng 400v sẽ mòi được flash chớp...... lạ thật

Comment

[QUOTE=biphuc;474071]
                          Nguyên văn bởi likes Xem bài viết
                          đèn flash không cần xung cao thế đâu bạn, nó giống như flash của máy ảnh, bạn tháo ra sẽ thấy tụ nạp là tụ hóa 220mF/400v. chỉ cần áp khoảng 400v sẽ mòi được flash chớp...... lạ thật
                          bạn đúng rồi, do mình nhầm không xem kỹ mạch của máy ảnh, tối này xem lại thì nó còn có thêm một biến áp nhỏ xíu nửa, áp 400v được SCR xả qua sơ cấp của nó, thứ cấp mới mòi cho flash

Comment

hình vẻ trên là SCR con hình vẻ dưới là triac.nhưng với hình vẻ của mạch mình tim được trên mạng thì tuy kí hiệu là SCR nhưng nó có ghi tên của con đó là Ky202H trong thực tế với tên này là triac.TRIAC có cấu trúc tương đương như hai SCR ghép như hình vẽ, nên TRIAC cũng là khóa điện bán dẫn, cũng có tính tự giữ, nhưng TRIAC là khóa điện song hướng, hai chiều, dòng điện có thể chảy qua TRIAC theo cả hai chiều.SCR là một khóa điện bán dẫn, mở bằng mức áp mòi trên cực cổng và nó có tính tự giữ. Nhưng SCR là một khóa điện đơn hướng.
                            |

Comment

KY202H là con SCR của Liên Xô. Mạch này dùng SCR là phải rồi, đâu cần dùng triac.
                              sau.ph

Comment

Về tác giả

Collapse

loctv Tìm hiểu thêm về loctv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X