Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ về đóng cắt bóng đèn Compact dùng MOC và TRIAC!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đỡ về đóng cắt bóng đèn Compact dùng MOC và TRIAC!

Tình hình là thế này muốn giãi bày với các bác. Em đang làm cái mạch bật/tắt đèn Compact, nhưng không muốn dùng Relay vì dùng vi điều khiển.
    Nhưng khi dùng MOC và Triac đóng cắt thì nó xẩy ra hiện tượng hay ho thế này:
    - Nếu MOC và TRIAC mắc theo sơ đồ tải trở như datasheet thì khi lắp bóng vào, bật đèn thì đèn có hiện tượng chớp chớp.
    Nhưng nếu khi chạm tay vào đèn thì chỉ chớp rất ít (có thể coi là ok). thả tay ra lại chớp. Kiểu như đài radio mà chạm tay vô thì sóng ổn ổn, thả tay ra thì rè rè.
    - Nếu MOC và TRIAC mắc theo sơ đồ tải cảm, tức có thêm tụ thì lại như thế này: khi bật bóng thì không chớp nữa ( nói là không chớp cũng không đùng mà là chỉ
    chớp nhẹ thôi, nói chung là dùng được), nhưng khi tắt bóng, thì bòng có hiện tượng sáng hơi mờ mờ, nháy nháy. Để thêm vài giây nữa thì nó sáng hơn rất nhiều,
    và đứng xa có thể nhìn thấy (tuy là không thật sáng).
    => bác nào cao thủ chỉ em tại sao lại thể, và bây giờ nên xử lý cách nào. Chẳng lẽ lại thay bằng cục relay vào.
    Cảm ơn các bác!

Nguyên văn bởi hoadang Xem bài viết
    Tình hình là thế này muốn giãi bày với các bác. Em đang làm cái mạch bật/tắt đèn Compact, nhưng không muốn dùng Relay vì dùng vi điều khiển.
    Nhưng khi dùng MOC và Triac đóng cắt thì nó xẩy ra hiện tượng hay ho thế này:
    - Nếu MOC và TRIAC mắc theo sơ đồ tải trở như datasheet thì khi lắp bóng vào, bật đèn thì đèn có hiện tượng chớp chớp.
    Nhưng nếu khi chạm tay vào đèn thì chỉ chớp rất ít (có thể coi là ok). thả tay ra lại chớp. Kiểu như đài radio mà chạm tay vô thì sóng ổn ổn, thả tay ra thì rè rè.
    - Nếu MOC và TRIAC mắc theo sơ đồ tải cảm, tức có thêm tụ thì lại như thế này: khi bật bóng thì không chớp nữa ( nói là không chớp cũng không đùng mà là chỉ
    chớp nhẹ thôi, nói chung là dùng được), nhưng khi tắt bóng, thì bòng có hiện tượng sáng hơi mờ mờ, nháy nháy. Để thêm vài giây nữa thì nó sáng hơn rất nhiều,
    và đứng xa có thể nhìn thấy (tuy là không thật sáng).
    => bác nào cao thủ chỉ em tại sao lại thể, và bây giờ nên xử lý cách nào. Chẳng lẽ lại thay bằng cục relay vào.
    Cảm ơn các bác!
    bạn bỏ hết tụ là OK. mình cũng bị hiện tượng vậy. cái mình bỏ hết tụ ra là nó hết bị
    email:
    chỉ được liên lạc từ 19h00 - 21h30

Comment

Nhưng bỏ hết tụ, nó lại thành mạch đóng cắt cho tải trở, bóng lại nháy khi sáng! Lần đầu tiên mình lắp thì chẳng thấy nháy nhót gì cả, đến hôm nay được vài ngày mắc lại thì lại nháy loạn lên.

Comment

Nhưng bỏ hết tụ, nó lại thành mạch đóng cắt cho tải trở, bóng lại nháy khi sáng! Lần đầu tiên mình lắp thì chẳng thấy nháy nhót gì cả, đến hôm nay được vài ngày mắc lại thì lại nháy loạn lên.
        bạn xem thử dòng qua moc đủ chưa. thường từ 10-15mA
        email:

Comment

đủ mà, bên chân điều khiển mình dùng trở 270(Ohm), bên nối với TRIAC dùng trở có 130(Ohm). Mình cũng thử lại rồi, nếu bỏ tụ là nháy. mắc tụ vào thì nháy ít hơn nhiều, và nhìn xa thì không thấy nháy. Khi không mắc tụ, mà bật bóng, bóng bị nháy, và bên trong bóng có kêu rè rè!!!

Comment

à, nghe lại thì mắc tụ vẫn nghe tiếng rè rè, nhưng nhỏ hơn không mắc tụ thôi!!!
            nếu không có giải quyết được, chắc mình chỉ còn hai nước:
            + làm thêm con MOC nữa để khi tắt bóng thì đống thời cắt tụ ra khỏi mạch cho đèn không sáng mờ mờ khi tắt.
            + hoặc không lại chiến với Relay thôi.
            haiz...

Comment

+ làm thêm con MOC nữa để khi tắt bóng thì đống thời cắt tụ ra khỏi mạch cho đèn không sáng mờ mờ khi tắt.
              haiz...

bạn dùng MOC gì
              bạn nên dùng MOC3041
              email:

Comment

mình dùng con MOC3020. Con MOC3041 có gì khác, hay đặc biệt hơn con này. Nếu OK chắc mai chạy ra chợ trời sắm một em về xem sao!

Comment

haiz...
                  công nhận ý tưởng của bạn nghe thấy buồn cười thật

Comment

mình dùng con MOC3020. Con MOC3041 có gì khác, hay đặc biệt hơn con này. Nếu OK chắc mai chạy ra chợ trời sắm một em về xem sao!
                    con MOC3041 nó đóng và ngắt hoàn toàn

mình đang xài nhiêù và rất ok. bạn ráp theo sơ đồ của con moc3041, mà bỏ tụ bảo vệ cho triac đi là được.
                    chúc bạn thành coong
                    email:

Comment

Nguyên văn bởi kidteam Xem bài viết
                      công nhận ý tưởng của bạn nghe thấy buồn cười thật
                      Buồn cười thế nào anh !!!???
                      nếu không anh cho em ý tưởng khả quan "không buồn cười" được không?

Comment

vấn đề không phải do moc
                        vấn đề 2 cái mạch trong datasheet không dùng với bóng compact vì nó không thuộc tải cảm cũng chả thuộc tải trở

Comment

Nguyên văn bởi sang_dientu Xem bài viết
                          bạn bỏ hết tụ là OK. mình cũng bị hiện tượng vậy. cái mình bỏ hết tụ ra là nó hết bị
                          Cảm ơn bạn nhiều. Hôm qua đi mua MOC3041 về. Ban đầu lắp vào bo trắng test thấy chạy rất ngon lành cành đào với bóng compact. Không hề nháy tí nào.
                          Nhưng đến khi thay vào chỗ con MOC3020 thì lại nháy lia lịa. vì ban đầu mình kích MOC bằng tran.
                          xong đấy nghĩ, vừa test bo trắng xong, h cắm cắm vào lại bị nháy là sao !!!???, thế là quyết định tháo tran, và đảo lại mức logic ON từ 1->0.
                          và cho chạy từ hôm qua đến sáng nay thì tắt đèn. Rất ổn định.
                          Nhưng mình nghĩ không phải do MOC3020 không xài được đâu, mình nghĩ là cũng do nguyên nhân trên. Vì mình nhớ lần đầu mang MOC3020 về test chạy cũng ngon mà,

Comment

Cảm ơn bạn nhiều. Hôm qua đi mua MOC3041 về. Ban đầu lắp vào bo trắng test thấy chạy rất ngon lành cành đào với bóng compact. Không hề nháy tí nào.
                            Nhưng đến khi thay vào chỗ con MOC3020 thì lại nháy lia lịa. vì ban đầu mình kích MOC bằng tran.
                            xong đấy nghĩ, vừa test bo trắng xong, h cắm cắm vào lại bị nháy là sao !!!???, thế là quyết định tháo tran, và đảo lại mức logic ON từ 1->0.
                            và cho chạy từ hôm qua đến sáng nay thì tắt đèn. Rất ổn định.
                            Nhưng mình nghĩ không phải do MOC3020 không xài được đâu, mình nghĩ là cũng do nguyên nhân trên. Vì mình nhớ lần đầu mang MOC3020 về test chạy cũng ngon mà,
                            con moc3020 vẫn xài được nếu đầu vào không bị nhiễu. nếu nhiễu là đầu ra con 3020 nó không ngưng dẫn hoàn toàn. còn con 3041 nếu có bị nhiễu sơ sơ nó vấn cắt về zero=> nó ngưng dẫn hoàn toàn. chỉ dẩn khi nó đủ dòng.
                            email:

Comment

anh cho em xin cai mach dc ko ah?
                              em dang muon lam mot cai mach dieu khien nhieu đầu ra 220vac ma chưa thấy cái mạch nào phù hợp
                              anh gưi cho em để em tham khảo nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

hoadang Tìm hiểu thêm về hoadang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X