Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm bộ đổi điện 12v- 220v 500W dơn giản ít tốn kém

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi atx_43 Xem bài viết
    Dùng bộ kích làm bằng ups bây giờ mới thấy hạn chế của nó anh em ạ ;
    - khi cắm một thiết bị nào đó như máy bơm thì nó chẳng chạy gi cả mà ngắt nguồn ra luôn.
    - dùng bình nhỏ như 7A bình vẫn đầy mà nó đã ngắt luôn rồi.
    Anh em có thể cùng ngieen cứu giúp đỡ mình không
    Như tựa đề của luồng : "Làm bộ đổi điện 12v- 220v 500W đơn giản ít tốn kém" , các bạn không thể nhắm đến tải cảm được vì dòng điện không "sin".

Điều này là dĩ nhiên rồi.

Thân ái.

Hic! hic! bác nào cao thủ tư vấn giùm em cái mach này, em làm mãi mà sao kô chạy. Cứ cắm nguồn và Acquy thi đánh lửa chẳng khác gì chập mạch. Về sau em lại làm mạch giống trong cuốn sách của kỹ sư NGUYỄN ĐỨC ÁNH phần công suất em dùng 10 em D718, mỗi vế 5 em mắc song song, dùng biến áp tự quấn nhẹ 5,5,kg đấu và 1 bình acquy của xe máy tải được 1tivi 60w, 1 đầu VCD, 1 ampli. Nhưng lạ thay là nó chạy kô cần tản nhiệt cũng OK( kô nóng một tý gì), kể cả biến áp. Em đang nghi phần dao động cua em công suất nhỏ , bác nào cao thu thì giup em với. em cảm ơn trước!
    toandt
    Mạch của bạn có thể chạy tốt đấy chứ. Nhưng hiệu suất rất thấp.

Cơ bản là phân cực cho phần công suất phải thỏa mãn yêu cầu của lớp C-D hay lớp D, biến áp xung phải nhận được đáp ứng bão hòa từ. Ngoài ra thì dạng xung vuông ngõ ra chỉ nghiêm trọng đối với tải cảm mà thôi nên Lan Hương không đặt vấn đề ở đây.

Lan Hương.
    Last edited by lanhuong; 15-06-2008, 15:27.

Comment

Bạn nào có sơ đồ và nguyên lý làm việc của mạch ups thì cho mình xin nha.
      cám ơn các bạn rất nhiều!

Comment

các bác ơi nếu tự lắp thì có rẻ hơn đi mua ngay cái ups rồi thay bình
        không ????????????????

Comment

Tự lắp không phải vì rẻ hơn ...

Nguyên văn bởi anhda Xem bài viết
          các bác ơi nếu tự lắp thì có rẻ hơn đi mua ngay cái ups rồi thay bình
          không ????????????????
          Tự lắp không phải vì rẻ hơn mà vì dùng UPS thì không đạt yêu cầu . Bạn xem kinh nghiệm thực tế của atx_43 thì biết ngay :

Dùng bộ kích làm bằng ups bây giờ mới thấy hạn chế của nó anh em ạ ;
          - khi cắm một thiết bị nào đó như máy bơm thì nó chẳng chạy gi cả mà ngắt nguồn ra luôn.
          - dùng bình nhỏ như 7A bình vẫn đầy mà nó đã ngắt luôn rồi.
          atx_43
          - Điện áp ngõ ra của UPS không "sin" nên chỉ dùng được cho tải thuần trở hay các thiết bị nguồn xung.

- Nguồn điện từ UPS không phù hợp để sử dụng trong thời gian dài, không thể dùng thay thế điện "nhà đèn" được vì hiệu suất và công suất thực đối với tải cảm (phổ biến trong thiết bị gia dụng như đèn túyp, ampli v.v...) là rất bé.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Bạn LAN HƯƠNG làm ơn cho mình hỏi nha!
            Mình lấy cục ups bị hỏng bình,mình bỏ bình ra và cấp nguồn cho nó bằng máy biến áp 12v 8amper qua cầu chỉnh lưu và tụ lọc.Mình làm vậy có ổn không mà nó chạy lên được có 150v thôi(không tải)và đèn xanh báo bíp bíp.nếu bị thiếu dòng thì nó fải sụt áp 12v chứ mình đo vẫn đủ mà.Nhờ bạn phân tích và chỉ giáo giùm nha.
            cảm ơn bạn rất nhiều.Tôi rất phục sự cởi mở nhiệt tình của bạn.
            Thân chào

Comment

cho mình hỏi UPS thường chi nạp acquy 7-10 a làm sao nạp được những loại ác quy lớn hơn.

Comment

Nguyên văn bởi atx_43 Xem bài viết
                qua một hồi tìm kiếm sơ đồ và đi vào thử nghiệm lắp bộ đổi điện 12v to 220v thật là tốn kém và vất vả kết quả là vẫn không thu lại gì . làm liều nghiên cứu bộ lưu điện ups thì thấy cấu tạo của nó cũng tương tự như những sơ đồ mạch mình đã làm mình đã mua một UPS 500w cũ giá 150000k và mua một accquy 12v 80 Ah về lắp vào chạy vô tư thỏa mái tivi đầu , quạt.Mình viết bài này để anh em tham khảo và cùng bàn luận và nâng cao hiệu suất của UPS .
                Spam cái nhỉ ! Sao bác này mua đắt vậy. 150000k = 150.000.000 . Hehehehe tới 150 triệu. Vậy anh em dtvn cố mà tự làm lấy cái tự dùng thôi.

Or call me 0903911109

Comment

Nguyên văn bởi phuong1965 Xem bài viết
                  ... cục ups bị hỏng bình,mình bỏ bình ra và cấp nguồn cho nó bằng máy biến áp 12v 8amper qua cầu chỉnh lưu và tụ lọc.Mình làm vậy có ổn không mà nó chạy lên được có 150v thôi(không tải)và đèn xanh báo bíp bíp. Nếu bị thiếu dòng thì nó fải sụt áp 12v chứ mình đo vẫn đủ mà.
                  Điện áp khi bình nạp đầy là 13,6 V --> 13,8 V nên bạn phải dùng nguồn có điện áp đúng thì mới chạy đủ điện áp ra được. Ngoài ra, UPS dùng accu có nội trở rất bé, trong khi đó nguồn nắn qua cầu chỉnh lưu và tụ lọc có nội trờ lớn hơn nhiều, sẽ thăng giáng điện áp khi có tải nên UPS "bíp bíp" báo nguồn không ổn định đó thôi.

UPS thường chi nạp acquy 7-10 a làm sao nạp được những loại ác quy lớn hơn.
                  minhanh08
                  Mạch nạp trong UPS vẫn nạp được bình lớn hơn, nhưng thời gian nạp dài ra. Ngoài ra bạn nên chỉnh điện áp nạp bình cao hơn một ít (ví dụ 17,5 V thay vì 16 V) cho phù hợp với điện áp nạp bình "mới".

Chúc các bạn thành công.

Lan Hương.

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                    Điện áp khi bình nạp đầy là 13,6 V --> 13,8 V nên bạn phải dùng nguồn có điện áp đúng thì mới chạy đủ điện áp ra được. Ngoài ra, UPS dùng accu có nội trở rất bé, trong khi đó nguồn nắn qua cầu chỉnh lưu và tụ lọc có nội trờ lớn hơn nhiều, sẽ thăng giáng điện áp khi có tải nên UPS "bíp bíp" báo nguồn không ổn định đó thôi.

Mạch nạp trong UPS vẫn nạp được bình lớn hơn, nhưng thời gian nạp dài ra. Ngoài ra bạn nên chỉnh điện áp nạp bình cao hơn một ít (ví dụ 17,5 V thay vì 16 V) cho phù hợp với điện áp nạp bình "mới".

Chúc các bạn thành công.

Lan Hương.
                    Cảm ơn nha! bạn quả là tuyệt vời.

Comment

Nguyên văn bởi phuong1965 Xem bài viết
                      Cảm ơn nha! bạn quả là tuyệt vời.
                      Xin cám ơn lời khen của bạn, nhưng cũng nhắc bạn nên click vào nút "cám ơn" ở cuối bài mà bạn thấy có ích cho bạn. Đó cũng là qui định của diễn đàn bạn ạ.

Chúc bạn tìm thấy niềm vui và ích lợi khi sinh hoạt trong diễn đàn http://dientuvietnam.net/forums .

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

bác nào có sơ đồ mạch nghịch lưu 1 pha share cho em với

Comment

bác nào có sơ đồ mạch điều khiển nghịch lưu 1pha 12V DC - 220V AC cho em với...

Comment

Nguyên văn bởi dinhhuydk3 Xem bài viết
                            bác nào có sơ đồ mạch điều khiển nghịch lưu 1pha 12V DC - 220V AC cho em với...
                            Theo tôi biết thì có hai sơ đồ mạch điều khiển nghịch lưu cơ bản là:
                            1) dùng điện tử tương tư. "cái này thì tôi không quan tâm"
                            2) dùng VDK để điều khiển mạch nghịch lưu. sơ đồ của nó thì rất đơn giản chỉ vài linh kiện đơn giản thôi ( vdk + mạch kích + cầu H)
                            Không biết đúng không nhỉ.
                            Không có gì không làm được, chỉ chưa làm được thôi.

Comment

Trời bác nghĩ chi mà phức tạp vây. Chỉ đơn thuần là mạch cấp xung điều khiển IGBT trong nghịch lưu áp 1 pha thôi mà..

Comment

Nguyên văn bởi dinhhuydk3 Xem bài viết
                                Trời bác nghĩ chi mà phức tạp vây. Chỉ đơn thuần là mạch cấp xung điều khiển IGBT trong nghịch lưu áp 1 pha thôi mà..
                                Ah nếu cái đó thì càng đơn giản. Bạn ra chip Lê Trần có bán mấy con IR Hình như 17000 đ/con xem datasheet là có mạch rùi.
                                Tui cũng đã làm mạch kích này rồi nhưng giá còn đắt hơn, mà chất lượng thì không bằng
                                Không có gì không làm được, chỉ chưa làm được thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

atx_43 Tìm hiểu thêm về atx_43

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X