Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm bộ đổi điện 12v- 220v 500W dơn giản ít tốn kém

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

hic-Mình dùng IC4047 kết hợp MOSFET đẩy kéo qua biến áp có điểm giữa 0v-12v-24v(loại BA thường).Điện áp ra khoảng 210V.Thắp đèn compact ngon/Mỗi tội là đồ án thì mình muốn điều khiển được điện áp ra ổn định theo tải.Có thể dùng cầu MOSFET hay TRANSISTOR nhưng mình đang mắc ở chỗ chưa tìm ra được sơ đồ nào hợp lí, mosfet mở theo áp là chính, điều khiển hơi khó và khó kiếm loại chịu áp cao.Transistor thì mở theo dòng------>phải tăng bộ nguồn lên 1 chút.Bác nào có sơ đồ điều khiển cầu H loại này thì cho em xin với.Em đang bí quá, nghĩ mãi ko ra.Có loại FET(kênh p) hay TRAN (loại n-p-n)nào chiu 500V thì chỉ em với.

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
    Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

ồ sung vuông thì chấp làm gì
      bác náo có sung hình bậc bậc thì post nhé
      nick của em là:mahhung894@yahoo...

Comment

Cho mình hỏi tí. Cái cuộn cảm trong hình trên sẽ phải quấn như thế nào vậy (mình mới tự học được 1 tí).

Comment

Nguyên văn bởi quangmung Xem bài viết
          http://electronics-diy.com/electroni...tic.php?id=661
          mính làm mạch này xong rồi sử dụng biến áp 0-12-24v nhưng điện áp ra chỉ
          60v xin các bạn chỉ giúp cách quấn biến áp ra đúng 220v. cảm ơn nhiều!
          riêng với cái biến áp cũng có nhiều vấn đề . tư duy thông thường của mọi người là cuộn dây sơ cấp nối với AC 220v còn cuộn dây thứ cấp cho ra điện áp thấp từ vài vôn đến 1 vài chục vôn và biến áp có tính chất thuận nghịch . Cách nối như trên tạm gọi là thuận , nếu bây giờ nối ngược lại ... chắc một số bạn sẽ ngạc nhiên - sao không giống ... .nhỉ . Trong cái UPS ngừoi ta quấn thêm vài chục vòng dây , khi chạy ở chế độ DC thì hệ thống relay sẽ làm cái việc cộng thêm số vòng dây này vào và điện áp ra sẽ được tăng thêm . còn ở cuộn dây có đường kính lớn đáng lẽ phải là 12v ( với UPS 12v ) thì người ta lại quấn ít vòng hơn vài von . ngòai ra trên mạch điện còn có 1 cái VR mà khi điều chỉnh nó điện áp ra cũng tăng giảm 1 chút . kết hợp lại điện áp ra sẽ đúng là 220v .

Comment

Nguyên văn bởi quangmung Xem bài viết
            http://electronics-diy.com/electroni...tic.php?id=661
            mính làm mạch này xong rồi sử dụng biến áp 0-12-24v nhưng điện áp ra chỉ
            60v xin các bạn chỉ giúp cách quấn biến áp ra đúng 220v. cảm ơn nhiều!
            bạn phải quấn lại biến áp đi chứ để lệch thế sao chay được may mà ko đi sò là mwngf rồi . phải là 12-0-12 chứ nếu muốn khỏe thì 11-0-11

Comment

Mấy bác cho hỏi em định lắp mạch này trong cuốn sách của Nguyễn đức ánh, liệu công suất có thể đạt đ.,c 60>> 100W ko. Em chỉ cần thế là đủ. Và acquy 12V trong UPS và 12V xe máy thì loại nào chạy tốt hơn và thường thì nuôi mạch này đ.c bao nhiêu lâu? Phần sau 2N3055 là ra biến áp thường giống như mấy mạch mà các bác trình bày

Comment

em đang bị vướng mắc khi dùng con UPS SANTAK TWIN GUARD 1000, con IC của nó có chế độ tự ngắt sau một khoảng thời gian nhất định, có bác nào biết cách khắc phục ko, giúp em với!!!!!!!!

Comment

Có bác nào biết cách nhận biết nguồn ra của UPS dạng sin ko (trường hợp ko có đồng hồ chuyên dụng) chỉ với, xin cảm ơn !

Comment

Nguyên văn bởi taibidv590 Xem bài viết
                    Có bác nào biết cách nhận biết nguồn ra của UPS dạng sin ko (trường hợp ko có đồng hồ chuyên dụng) chỉ với, xin cảm ơn !
                    tất cả các UPS cho ra sóng sin thì cuộn dây bên acu (cuộn có cỡ dây to nhất ,công suất càng to thì dây càng to) chỉ có 2 đầu dây ,dạng này người ta gọi là chạy mạch cầu
                    còn cách kiểm tra thì theo kinh nghiệm của tôi là lấy mỏ hàn súng bạn bóp mỏ hàn mà không có tiếng rè rè mà chỉ u u u là sin còn rè rè là vuông còn cách nữa là dùng tăng âm hay loa liền amply nhưng phải loại dùng BA nha bật loa hay amply lên không ù là sin
                    chúc vui
                    Điện Tử - Vân Tình
                    ĐC: Tổ 3, Ngũ Kiên, Vĩnh Tường, Vĩnh Phúc
                    ĐT: 0904601666_0912729363_0964017171

Comment

Xin hỏi bác atx_43 bác thay bình lớn rồi dùng nguồn sạc của UPS hay nguồn ngoài.

Comment

mấy pác cho em hỏi tí! nếu em chỉ dùng TV, máy tính, đèn compact, sạc đt ...( nói chung các đồ có chỉnh lưu trước) mà dùng biến áp xung được ko ạh. những thiết bị này có chỉnh lưu nên ko quan trọng xung gì, tần số bao nhiu? em định tận dụng cái biến áp trong cục nguồn máy tính! loại này e nghĩ chắc nó ít hao phí hơn, nhỏ gọn mà công suất lại lớn! pác nào cho e ý kiến tí!

Comment

ups ban cu de the cam ac qui thoi a? tien day cho minh hoi cac ban chut nhe BA dung cho kich la bao nhieu kw vay?

Comment

Nguyên văn bởi atx_43 Xem bài viết
                            qua một hồi tìm kiếm sơ đồ và đi vào thử nghiệm lắp bộ đổi điện 12v to 220v thật là tốn kém và vất vả kết quả là vẫn không thu lại gì . làm liều nghiên cứu bộ lưu điện ups thì thấy cấu tạo của nó cũng tương tự như những sơ đồ mạch mình đã làm mình đã mua một UPS 500w cũ giá 150000k và mua một accquy 12v 80 Ah về lắp vào chạy vô tư thỏa mái tivi đầu , quạt.Mình viết bài này để anh em tham khảo và cùng bàn luận và nâng cao hiệu suất của UPS .
                            ATX_43 ơi bạn thay Acqui rồi có làm thêm gì nữa không? Mình cũng thay Acqui vào rồi nhưng bấm nút Power lên được một tí là nó tắt, tức là vẫn chưa hoạt động được khi nối vào acqui (Acqui và UPS vẫn đang hoạt động tốt) bạn chỉ giùm thêm với. Thanks

Comment

Nguyên văn bởi lenamit Xem bài viết
                              Bạn vào links này xem nha 12v DC to 220 5oow
                              http://bp3.blogger.com/_LN4gLBfJ6Tg/...rrected_th.gif
                              Nếu muốn ráp bằng Tranistor thì vào links này
                              http://bp1.blogger.com/_BQac7gcHPK0/...to220-100w.jpg
                              chúc thành công Mit
                              mach ảo 100% đã test thử. mạch này chỉ trên lý thuyết. chi post lên để anh em thí nghiệm dùm thôi. tôi cùng các bạn đã test thử.mạch có dao động nhưng rất thấp. nguồn vào rất nóng ( chảy dây nguồn). rút kinh nghiệm mong anh em chỉ lấy tham khảo đùng làm phí tiền thôi. nếu nói mạch có thể chạy dc trên dd này thì có mach của minh-trung inveter vission 1 đó. tui mới làm thử.chạy 100%. mạch ấy dùng Fet nào cùng chạy hết.khá hay đó.

Comment

Chào các bạn, Mình đang dùng UPS San Tak twinguard 500. Hôm vừa rồi mua cái bình 70AH 12v về để dùng cho time kéo dài lâu hơn. Tuy nhiên cứ 30 phút là nó bị ngắt (nghe nói do có một con tự động ngắt kiểm soát). Bạn nào biết vô hiệu hóa "tự động tắt " giúp mình với. Cảm ơn các bạn nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

atx_43 Tìm hiểu thêm về atx_43

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X