Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ứng dụng vi điều khiểntrong điên tử công suất

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• diep
    replied
    chao cac ban!thay cac ban hao hung qua minh cung gop ý cho vui
    -thuc chat trong thuc te khi dung vi dieu khien de dieu khien scr thi nghuoi ta dung 2 con mot chuyen cho viec dieu khien mot chuyen cho viec tinh toán hien thi sao do gui ket qua sang con dieu khen
    - minh co thu dung at89c51 viet cho viec dieu khien 3pha ngat noi chay den hay tai thuan tro thì không sao khi chay tải với cuộn dây ,hay đóng mo relay thi lập vi diều khiển bi treo va do đó phải reset lai.Mong các su huynh chi giáo giúp.

Leave a comment:

• nsp
    replied
    Ở Hàn Thuyên là 80K/1con
    Last edited by nsp; 10-11-2006, 15:31.

Leave a comment:

• tinhthanthep
    replied
    Nguyên văn bởi tramhero Xem bài viết
    Neu kich bang linh kien tich hop thi dung TCA785. Hoi bi dat 135k o Nhat Tao
    Có con tích hợp nào điều khiển cả 3 pha không bạn? mua 3 con này để điều khiển 3 pha thì không kinh tế chút nào.

Leave a comment:

• seena
    replied
    thnks hai bạn đã reply! Thực ra mình không chuyên về lý, mà lại là lí điện tử công suất lớn này, chỉ là mình đang có 1 đề tài làm market research mà hai cái công nghệ nói trên là chủ đạo. Vì theo tài liệu mình nhận được thì hiện nay các nhà máy điện đều hầu hết dùng 1 trong 2 loại DC power system trên thôi, nên mình đoán là giữa 2 cái phải có gì khác biết nên mới bày ra trò so sành để hiểu vấn đề cặn kẽ một chút (project này cũng lớn lắm ).. Không biết có anh/bạn nào có biết về 2 hệ thống điện một chiều này trong nhà máy điện và nhà máy thủy điện không nhỉ?

Leave a comment:

• namqn
    replied
    Nguyên văn bởi seena
    các anh cho em hỏi là Thyristor based DC power system (sử dụng công nghệ PWM) khác gì với High Power SMPS based DC power system (sử dụng công nghệ ZVS) ạ?
    PWM và ZVS không thể so sánh với nhau được, nếu không có những thông tin khác thì không so sánh hai hệ thống DC này được. Thyristor nói về linh kiện được dùng, PWM là cách thức điều chỉnh đầu ra DC. Còn hệ thống kia không nói rõ linh kiện gì (IGBT rất có khả năng dùng cho high power), còn ZVS là nguyên lý chuyển mạch, không hề liên quan đến cách thức điều chỉnh đầu ra DC. Do đó, với thông tin đã đưa, hai hệ thống này không thể so sánh gì với nhau.

Thân,

Leave a comment:

• MicroDuyphi
    replied
    Nguyên văn bởi d_quy05
    toi lap mach chong trom bang hong ngoai nhung mat nhan ko hoat dong ko nhan duoc tia hong ngoai bac nao biet tai sao giup toi duoc ko mach dung ic 555 mat nhan photo NPN BAC NAO BIET GIUP TOI VOI
    Bạn hãy scan sơ đồ lên đây, mình sẽ cố gắng giúp bạn!

Leave a comment:

• seena
    replied
    các anh cho em hỏi là Thyristor based DC power system (sử dụng công nghệ PWM) khác gì với High Power SMPS based DC power system (sử dụng công nghệ ZVS) ạ?

Leave a comment:

• Th_Nhan
    replied
    Muốn đk 3pha thì dùng mạch zero_detect cho 3pha(mỗi pha một mạch)
    Từ chuẩn zero tính toan góc kích bằng vdk để kích scr của pha tương ứng sẽ rất dể không lo việc sai pha
    Vd:chuẩn pha A có cạnh xuống,delay 50ms kích src pha A.Tương tự cho 2pha còn lại
    -delay 50ms hay 70ms..được tính từ n lần 1ms hay 2ms..tùy độ phân giải ta cần.
    -dùng zero_detect để có thể chỉnh độ lệch ban đầu cho mỗi pha(cân pha)bởi thực tế điện áp 3pha của ta còn bị lệch do điện lưới.(vd phA 380v,phB 370v,phC365v)

Leave a comment:

• eden_nt
    replied
    ban tramhero tiem ba chau la tiem nao o Nhat Tao vay? mình thấy ở Nhật Tảo chỉ có những tiệm ngoài đường mới có tên, còn mấy tiệm ở trong chợ đâu có đâu. mình rất thích con tca785 này mà tiềm cho mua hoài mà không ra. vậy bạn chỉ rỏ tiệm này cho mình nha. mình cảm ơn nhiều.

Leave a comment:

• d_quy05
    replied
    toi lap mach chong trom bang hong ngoai nhung mat nhan ko hoat dong ko nhan duoc tia hong ngoai bac nao biet tai sao giup toi duoc ko mach dung ic 555 mat nhan photo NPN BAC NAO BIET GIUP TOI VOI

Leave a comment:

• yuyi
    replied
    cám ơn bạn rất nhiều. mình sẽ đến đó mua, ah có phải tên tiệm là MINH CHÂU không?

Leave a comment:

• tramhero
    replied
    O tiem ba Chau.

Leave a comment:

• yuyi
    replied
    ban tramhero co the chi cho minh tim mua con TCA785 o tiem nao trong Nhat Tao the?cam on rat nhieu

Leave a comment:

• tramhero
    replied
    Neu kich bang linh kien tich hop thi dung TCA785. Hoi bi dat 135k o Nhat Tao

Leave a comment:

• blackmoon
    replied
    Hay quá, các đại hiệp post cả lên đi, ai có gì post nấy, vậy thì bàn luận mới đã. Phần này hơi bị hay, rôm rả và nhiều ứng dụng, anh em tập trung lại góp ý cho nhau, làm vi xử lý nên hướng vào những vùng này, phải vươn lên về phần này, còn hàng dân dụng mình lại không có công nghệ tích hợp, Trung Quốc nó ăn đứt rồi.
    Giang hồ hiểm ác, bảo trọng.

Leave a comment:

Về tác giả

Collapse

trung1227 Tìm hiểu thêm về trung1227

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X