Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ứng dụng vi điều khiểntrong điên tử công suất

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi nkcantho Xem bài viết
    Mình nói cái này ra, các bạn đừng chửi mình nhé!
    Dùng MCU để điều khiển góc mở của SCR hoặc Triac là một ý tưởng rất thú vị. tôi cũng đã có suy nghĩ này nhưng tôi đã không làm bởi các lý do sau:
    Về lý thuyết, thuật toán tính toán chúng ta có thể dùng MCU để giải quyết vấn đề. Khi dùng cầu chỉnh lưu 3 pha thì vấn đề rất phức tạp. mà càng phức tạp thì càng dễ nướng thiết bị nên không an toàn.
    Trong thực tế, tôi thấy rất nhiều máy sạc cần có độ ổn định điện áp DC ra thì người ta không dùng MCU để điều khiển điện áp ra mà dùng mạch số + mạch analog. MCU chỉ làm nhiệm vụ giám sát cái máy và giao tiếp với con người và thiết bị khác.
    Tuy nhiên, nếu các bạn nghiên cứu vấn đề này thành công thì cái lợi rất lớn. có điều kiện tôi có thể đặt hàng.
    Dĩ nhiên nếu chỉ nạp với chu trình đơn giản bạn có thể dùng mạch số kết hợp analog. Tuy nhiên với chu trình nạp phóng phức tạp của các may nạp hóa thành hay chu kỳ thì sao. Khi đó mới cần đến Vi điều khiển.

Nếu bạn ở HN và có nhu cầu có thể ghé qua chỗ tôi để xem một thiết bị nạp hóa thành cho các nhà máy sản xuất ắc quy.
    AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
    Xem thêm tại Online Store ---> Click here
    Mob: 0982.083.106

Comment

Cám ơn bác đã chỉ giáo. Em rất muốn biết cái máy mà bác nói nhưng em ở cần thơ bác à. Chắc em ngồi dưới đáy giếng sâu quá nên không thấy trời cao. Quả là hiểu biết của em chỉ bằng một phần tỉ của hạt cát trên sa mạc tri thức. Bác có thể nói thêm về nạp hóa thành và chu kỳ là gì không? lần đầu em nghe nói về nó.

Comment

tôi dã thử làm rồi 1 pha thì được chứ làm cho cả 3 pha thì khó lắm
        |

Comment

Mọi người đi đâu hết cả rùi .Đến lúc mình cần giúp đỡ thì mọi người lại chán đề tài này rồi à
          có ai bit dùng vi điều khiển để kích thyristor thì gôm những j kô.Mình chỉ làm cho cầu 1 pha thôi ,mong mọi người giúp đỡ

Comment

encoder

mấy bác giúp mình cách kết nối phần cứng và chương trình điều khiển encoder nha! mình ko biết viết như thế nào cả

0975.955.086

Comment

Trả lời câu hỏi về mạch kích SCR

Mình xin trả lời zerophh như sau:
              +Để kích SCR ta có nhiều phương pháp, bạn có thể dùng phương pháp so sánh, nguyên lí làm trễ hay bộ đếm. Mình sẽ chỉ bạn cách làm đơn giản, rẻ tiền nhất là dùng pp. so sánh. Bạn theo dõi sơ đồ sau nghe.

Trong đó, khối lệch pha được dùng để thay đổi thời điểm bắt đầu góc kích, góc theta. Mạch khám phá zero sẽ cho ra xung ngay tại thời điểm áp đã làm lệch pha đi qua điểm 0. Đây chính là thời điểm bắt đầu của tín hiệu điện áp đồng bộ. Bạn chọn điện áp đồng bộ dạng răng cưa cho dễ vì ta có thể thực hiện dễ dàng bằng mạch tích phân. Điện áp đồng bộ này sẽ được so sánh với điện áp điều khiển. Ngay khi Udb> UDk thì thực hiện việc xuất xung kích. Do ta chỉ cần kích xung nên phải qua mạch đơn ổn để quyết định bề rộng xung. Sau đó, ta có mạch tổ hợp xung kích để đưa xung về các SCR cần thiết. Cuối cùng là khuếch đại xung, đưa đến SCR.
              Tiện thể, mình upcho cậu luôn sơ đồ mạch kích SCR đây, cậu tham khảo, có gì không hiểu thì hỏi mình nghe.

Còn đây là kết quả của xung kích nhận được V0

Chú ý: mạch này, mình kích ở cả 2 bán kì, cậu ghép với mạch phân phối xung ở hình bên dươi để đưa về 2 cặp SCR đối nhau nghe.
              Last edited by nguyenhuutan; 15-04-2008, 14:16.
              Homepage:

Comment

thyistor

Mình đang làm về mạch phát xung điều khiển bộ nắn dòng thyristor(áp dụng trong môn vi xử lý ấy)
                *Thyritor nắn dòng cấp cho bóng đèn
                *Góc mở xung phát có thể tăng hoặc giảm bằng nút ấn tăng và nút ấn giảm
                ai co ý tưởng thi giup minh với

Comment

Hỏi về kinh nghiệm " xin đề tài và tài trợ làm đồ án tốt nghiệp tại các công ty".

Tôi là sinh viên năm cuối trường đại học bách khoa Hà Nội. Hiên tôi đang đi xin đề tài và tài trợ làm đồ án tốt nghiệp tại các công ty nhưng chưa xin được. Tôi định làm đồ án về điện tử công suất, điều khiển thiết bị điện (như điều khiển thang máy chẳng hạn) với sản phẩm thật. Nhưng đi xin mãi mà chưa được. Vậy tôi mong ai dã từng lâm vào hoàn cảnh như tôi bày cho tôi chút kinh nghiệm với ví dụ như phải xin ở những chỗ như thế nào chẳng hạn.
                  Cảm ơn anh em trước nhé!!!!!!!

Comment

mấy sư huyng cho em hỏi, em muốn dùng vđk để điều khiển 4 cái khở động từ loại cuộn từ 24v sau khi qua moc30xx kích triac để điều khiển khởi động từ liệu được không ạ?

Comment

• có ai có mạch điêu khiển điện áp DC nắn từ nguồn 220 AC dùng thyristor không cho tôi tham khảo với công suất chỉ cần đến 1.5kw thôi .điện áp điều chỉnh từ 0-220v thì tốt

Comment

• Nguyên văn bởi BinhAnh Xem bài viết
                        Về 1 pha, tui đã giải quyết bài toán này 1 cách ôn định. Dùng 1 timer để điều khiển công suất. Cái mạch cơ bản về csuất đó, nếu tìm lại được tui sẽ post lên, chẳng hiểu nó lộn mất đâu nữa.

Mạch 3 pha thì công việc sẽ khó hơn nhiều, nếu dùng DAC kiểu PWM(qua mạch lọc tốt) của VĐK thì công việc sẽ nhàn hạ. VĐK ko cần mất thời gian vào việc thời gian đóng mở, nhưng phần cứng sẽ phức tạp hơn nhiều.

Nếu có DSP thì hoàn toàn nó đủ năng lực. Nhưng còn vi dieu khiển? tại sao lại ko? Nếu dùng PSoC thì hoàn toàn có thể, bởi nó có các module hoạt động độc lập ,có thể tận dụng khả năng xử lý song song các module này trong việc tạo các xung điều khiển.

Còn về PIC hay AVR? những loại thông dụng ở VN
                        -Về phần detect pha, bác detect cả 3 hay chỉ 1 rồi suy ra 2 cái con lại.
                        -Chọn lọai tốc độ: 18F hay ATMEGA tốc độ khá cao.
                        -Yêu cầu độ sai số của quá trình điều khiển.
                        -PID sẽ bù khử được sai số hệ thống khi điều khiển.
                        -Vấn đề lập trình:
                        +Nên cài đặt ít ngắt, chỉ cho những ngắt cốt yếu.
                        +Chương trình chủ yếu tập trung ở main, giảm mức có thể ở ngắt. Ngắt chỉ để duy trì phần detect pha+ thời gian đk công suất. Nhưng cũng đồng nghĩa với việc phần mềm sẽ phức tạp lên.Nên thiết kế kiểu module để tránh TẨU HỎA NHẬP MA.
                        cho minh xin tai lieu ungdung vdk trong dien tu cong xuot nhe!
                        Thank........
                        |

Comment

• Không khí ảm đạm quá...
                          Dùng cái gì cũng được, vấn đề là dùng ở đâu, yêu cầu ra sao, và ... bao nhiêu tiền. "Vi điều khiển" cũng vô cùng lắm.
                          Nói vui vậy thôi chứ. Nếu đơn giản thì cứ mạch rời cho nhanh. Phức tạp chút thì vi điều khiển. Chứ đúng ra thì nên dùng DSP cho các ứng dụng chuyên nghiệp.
                          Quan trọng là "Đừng dùng dao bầu để mổ gà, mà cũng không dùng dao cau để mổ trâu".

Comment

• chao nha minh. Em la linh moi. Mong cac anh trong dien dan chi bao va ung ho e.E xin cam on!

Comment

• em dùng vdk điều khiển 2 động cơ 6V nhỏ, dùng PWM, phần công suất dùng L298, nguồn là 8pin AA. Vấn đề là khi pin hơi yếu 1 chút là lúc động cơ khởi động là con vdk bị reset em dùng 7805 để cấp 5V cho vdk. Lên mạng thấy có nói con LM2940-5 cũng ổn áp 5V ngon hơn, có dropout voltage thấp hơn, mà ra Nhật Tảo tìm ko có.
                              anh nào có biết ở đâu bán con LM2940 đó? hay có giải pháp nào ko...?
                              Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

• anh chị nào biết con LM2940 mua ở đâu được? hay có con ổn áp 5V nào có dropout voltage nhỏ ngon hơn con 7805 ko... gấp lắm rồi
                                Phạm Minh Tuấn

(+84) 982006467

Comment

Về tác giả

Collapse

trung1227 Tìm hiểu thêm về trung1227

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X