Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dùng vi điều khiển đóng mở TRIAC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Dùng vi điều khiển đóng mở TRIAC

Em dùng con 89C51 để điều khiểu triac đóng mở tải AC như hình dưới thì có được không các bác? các linh kiện trên sơ đồ có con nào cần chú ý ko? (con điện trở 1k và con tụ 2200uF có phải là công suất ko?)
    Mong các bác giúp đỡ. ở đây em kích trực tiếp ko dùng MOC
    Attached Files

Bác nào giúp em với

Comment

Sơ đồ dùng được tụ 2200 uf là tụ lọc nguồn , điện trở 1 k là trở hạn dòng cho led chỉ dùng trở nhỏ không phải công suất . Vì trong mạch có nối + nguồn DC với điện lưới AC nên khi đo đạc , thử nghiệm cần chú ý không chạm tay vào nhất là khi không đi giày dép để tránh bị điện giật nhé .

Comment

Cám ơn bác tuyennhan! Bác cho em hỏi sơ đồ này có kích được BTA12 không ạ? và con C1815 có cần nguồn nuôi không? em mô phỏng với Proteus thì nó không kích được Triac

Comment

Nếu trở R2 là trở 1w thì kích được BTA 25- 40 luôn nên nếu dùng BTA 12 thì không phải lo . Nguồn nuôi cho C 1815 là cái chân E được nối mass đó cách kích này gọi là kích âm hay kích bảo hòa rất mạnh dù áp kích ở chân B C1815 không đủ 5 volt thì áp ra AC vẫn đủ 220 volt tôi toàn dùng kiểu này để kích đèn , proteus không chạy có lẻ nó không được lập trình để thử cách kích này vì các sơ đồ toàn cách kích dương không < C nối + E nối G triac > , với lại nối nguồn + với nguồn AC cấp cho triac nữa chắc nó cũng không hiểu cái này vì toàn dùng moc không .

Comment

Cám ơn bác nhiều

Comment

hoi về mach điêu khiển đèn ac dung triac

Nguyên văn bởi vutoan13 Xem bài viết
              Em dùng con 89C51 để điều khiểu triac đóng mở tải AC như hình dưới thì có được không các bác? các linh kiện trên sơ đồ có con nào cần chú ý ko? (con điện trở 1k và con tụ 2200uF có phải là công suất ko?)
              Mong các bác giúp đỡ. ở đây em kích trực tiếp ko dùng MOC
              bạn ơi cho mình hỏi nguồn cấp cho vdk là 5V ban lấy ở đâu đấy.nguồn dương dc mắc vào điện ac la 9VDC hay la 5VDC.

Comment

Nguyên văn bởi ngocdientu Xem bài viết
                bạn ơi cho mình hỏi nguồn cấp cho vdk là 5V ban lấy ở đâu đấy.nguồn dương dc mắc vào điện ac la 9VDC hay la 5VDC.
                Nguồn dương ở tụ lọc C1 có thể từ 9 đến 12V. Muốn có 5V cấp cho vi điều khiển, bạn cho qua nguồn này qua 7805 nhé! Nhắc lại: đây là nguồn "nóng" (nối với điện lưới) vì vậy hãy cẩn thận khi làm để không bị điện giật chết người!

Comment

vậy la nguồn vdk la riêng đến +5v cấp cho opto la hết còn lại la lấy nguồn 9v hoặc 12v vs 220v cấp cho cho con a1015 hả bạn.điệp áp 220v mạch chính có bị sụt áp kô ban.mạch này mình đinh dung PIG 18f4550 chứ không dùng 89c51.ak bạn cho mình hỏi bây giờ mình muốn.dùng 2 con biến trở.1 con dùng để tăng time mở đèn và 1 con để tăng giản time tắt của đèn thêm 1s or 2s j đó.thì minh phải làm ntn có người bảo la dùng như ADC của pig ko biết có dc không.nêu làm dc có code chương trình cho minh xin luon nhé.

Comment

minh da mo phong mach tren proteus rồi mạch chạy được. thank all nha.ak ai có code lập trình adc cho pig 18f4550 cho minh xin nha

Comment

em có đọc qua sơ cái trac đóng mở, nhưng em ko phải dân đt, chỉ yêu thhíc! mà tiện đây em muốn xài triac dóng mở 12vdc đèn led, nguồn kích chân G lầ 3v dc nốt, em mốn hỏi các bác là em phải mua triac gì? và có cách nào đam bảo điện 12v ở chân 1 hoặc 2 ko dò vào G ko? vì nếu dò là đi toi tiền triệu ! em định xài reley, nhưng tần sất đong mở nhanh, nên sợ ko đáp ứng dc!

Comment

Có rò vào chân G vì dùng áp 220 volt mà không cách ly thì rờ chỗ nào cũng bị giật , áp 12 votl thì dùng trans hay fet mosfet tốt hơn triac muốn cách ly 12 volt khỏi phần khiển thì kích qua opto .

Comment

Với nguồn DC, Triac ON thì dễ nhưng OFF thì phức tạp lắm. Dùng Bjt hay Fet cho dễ.

Nếu nguồn 12VDC cách ly rồi thì chỉ cần con trở hạn dòng điều khiển là đủ. Cẩn thận thì thêm diot bảo vệ.

Đào mộ bài cũ ở trên cùng: con Triac mắc ngược rồi.
                          sau.ph

Comment

1. Nếu bạn có sơ đồ thì cứ thử nghiệm thôi. Hỏi làm chi nữa.
                            2. Kích triac bằng áp âm mình thấy người ta kích trực tiếp từ vdk bằng cách cấp nguồn âm cho vđk. 0v nối vào vcc; -5v nối vào gnd

Comment

Về tác giả

Collapse

vutoan13 Tìm hiểu thêm về vutoan13

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X