Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch sạc accu 3 giai đoạn từ nguồn ATX

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Để nguyên tải thế, chỉnh con VRI/5K bên dưới cùng, gần TL494 xem dòng áp có thay đổi ko.

Cách cân chỉnh bạn xem phần Cân chỉnh, post #1.

Comment

• Hình như mạch này phần bảo vệ ngược accu có vẻ ko đúng bác thanhfdc nhỉ? Đấu vậy con diode trong 3205 vẫn dẫn mà

Comment

• Cả nó và MOS đều ko dẫn khi bạn đấu ngược cực accu.

Còn nếu đấu đúng cực thì dòng điện chạy qua Rdson. Vì khi MOS được phân cực đúng thì nó dẫn, rớt áp trên Rdson thấp dưới ngưỡng mở phân cực diode, nên body diode ko dẫn.

Điện áp để mở được phân cực thuận của body diode trong 3205 phải > Vsdmax: 1.3V. Tức là chỉ khi nào Vdson > 1.3V thì con diode trong 3205 mới có thể mở. Trong khi Vdson của 3205 (type), 8mR, ở 10A mới có khoảng 0.08V (80mV).

Comment

• E chỉnh con VRI/5k không thay đổi ạ. Bác chi e cách khác phục. Cám ơn bác thành nhiều

Comment

• Đã ráp thành công ,ráp một lèo xong luôn cấp điện vào chạy ngay, mạch quá chuẩn cám ơn a Thanh nhiều
            Attached Files

Comment

• Kinh nghiệm là dùng nguồn atx sống sang main là chạy ngay ko cần phải ráp rồi đo từng phần một,
              Đang test tải bóng sợi đốt đèn wawe apha 70w thấy rất ngon

Comment

• Tôi là thành viên mới, lần đầu tiên viết bài, tôi muốn lắp bộ sạc này nhưng không biết sử dụng phần mềm Protues để in mạch, bạn thanhfdc và bạn minhtai2412 có thể cho tôi xin file pdf để in mạch được không, xin gửi vào hiepkvdabac@gmail.com. Cảm ơn các bạn!

Comment

• Trong file đính kèm post #1 có bao gồm cả file PDF mặt LK và mặt mạch in.

Comment

• Cảm ơn bạn thanhfdc, mình đã dowload file đính kèm ở post #1 và đổi đuôi .rar nhưng không đọc được file pdf, máy tính của mình cài foxit reader.

Comment

• Sao nhiều người máy móc, dập khuôn thế nhỉ. Vì DĐ ko cho đính file rar, nên nén sang dạng zip. Zip, rar gì cứ mở với WinRAR là được, cần gì đổi đuôi.

Link DĐ, mình check vẫn sống nguyên nhé. File download và đọc trên Foxit bình thường.

Click image for larger version

Name:	3GDFile.png
Views:	1630
Size:	91.7 KB
ID:	1690362

Comment

• Bác thành ơi cho em hỏi chút nũa ạ . Sao em lắp xong chạy tầm 4,8a thì đèn đỏ sáng sau 1 hồi em để chạy chỉnh . Bây giờ nó sụt áp . Em cứ nối tải tầm 1a là mạch tắt. Bác hướng dẫn cách kiểm tra từ đâu ạ. Cám ơn bác nhiều.

Comment

• A thanh cho e hoi là e muốn mắc thêm hai con 13007 song song vào thêm thì có cần chỉnh lại mạch lái ko

Comment

• Tại sao bạn cứ nhắc đến việc đèn đỏ sáng nhỉ. Chạy tầm 4 - 5A thì nó sáng là tất nhiên rồi. Khi nó sáng thì VR CHR/203 mới có tác dụng điều chỉnh áp ra. Bạn đọc kỹ lại post #1 để nắm được nguyên lý hoạt động và các cân chỉnh của mạch nhé.

Sụt áp và tắt nguồn khi chạy có tải thì bạn đo điện áp chân 15 TL494 xem nó bao nhiêu V. Vặn mắc VRI/5K lên, dùng đồng hồ đo thông mạch đo chân 1 - 2 VR này thấy thông mạch là VR đã vặn max. Điện áp chân 15 TL494 khi có nguồn cho IC vào khoảng ~0.1V. Điện trở shunt 10mR, dòng ra max được khống chế ở ~10A.

Nếu đã chỉnh max VRI/5K mà vẫn bị sụt áp ra khi có tải lớn thì có thể do:

1. Điểm phân áp ở 2 chân tụ hóa lọc nguồn chính chênh lệch nhiều do tụ, trở ko cân đối.

2. Tụ 105/250V bị khô, ko đủ dung lượng.

3. Bị hở 1 cuộn 12V bên sơ cấp BAX chính. Kiểm tra đo thông mạch 2 chân 12V với "vòi". Nối cặp chân 5V bên hở lại với nhau để đảm bảo tính liên tục của cuộn 12V.

...

minhtai2412: Có thể nối // 2 van vì dòng kích van chủ yếu là do hồi tiếp dương, nên ko cần tăng công suất lái.

Hoặc thay 13009 loại vỏ to TO247, có CS lớn hơn, trên mạch in có chân dự phòng cho loại TO247 này rồi.

Comment

• em không phải dân điện tử nên không biêt về nguyên lý cho lắm. em đam mê thây hay lắp xem trình đọ thế nào.hjhj
                              em cám ơn bác thành nhiều nhé.

Comment

• Nguyên văn bởi hiepkvdabac Xem bài viết
                                Tôi là thành viên mới, lần đầu tiên viết bài, tôi muốn lắp bộ sạc này nhưng không biết sử dụng phần mềm Protues để in mạch, bạn thanhfdc và bạn minhtai2412 có thể cho tôi xin file pdf để in mạch được không, xin gửi vào hiepkvdabac@gmail.com. Cảm ơn các ban!
                                Dung phần mền protues thì sẽ in đuợc file mặt top lộn ngược ủi lên pcb hàn rất mau
                                Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

thanhfdc Tìm hiểu thêm về thanhfdc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X