Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cùng xây dựng Module sine của người Việt!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi mnbcxz Xem bài viết
    Có ít mạch InVT của Mr Thành NB đây, đang chờ cái Module sineVN của AE để trải nghiệm. [ATTACH=CONFIG]n1665775[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]n1665774[/ATTACH]
    Bác đặt mạch đẹp thế? Có thể để lại cho em một bộ để triển không ạ?
    |

Comment

Nguyên văn bởi mnbcxz Xem bài viết
      Có ít mạch InVT của Mr Thành NB đây, đang chờ cái Module sineVN của AE để trải nghiệm. [ATTACH=CONFIG]n1665775[/ATTACH] [ATTACH=CONFIG]n1665774[/ATTACH]
      Bác này dùng sp này kinh doanh, vậy có % cho bác thanfdc không vậy?

Comment

Nguyên văn bởi TP_Electro Xem bài viết
        Bác này dùng sp này kinh doanh, vậy có % cho bác thanfdc không vậy?
        Chết thật, cả mình với anh Đại, ko có KD gì cả đâu. Mạch mình vẽ, anh Đại bỏ hơn 2M ra đặt chục mạch về tặng anh em trong hội thôi, có buôn bán gì đâu.

Mạch này là bộ 12V/24V cách ly, thấy chạy tốt, HS cao thì mình chuyển file cho mấy ae hay liên lạc với nhau rủ nhau đặt mạch chung, kiếm LK về tự ráp.

Các anh Đại, Kết, Thanh và 1 số anh em khác vẫn chat chít với nhau hàng ngày qua Zalo. Ae giao lưu rất vô tư, hỗ trợ nhau thỏa mãn sở thích DIY thôi chứ ko có dính dáng gì đến KD ở đây cả.

Comment

Nguyên văn bởi phamlinhddk Xem bài viết
          mnbcxz board đó chạy với mạch lái sin nào đó bác? E nhìn hình như có 2 cuộn cảm lọc thì phải
          Bo đó chạy với EGS. 2 cuộn cảm thì 1 cuộn lọc DC, lọc AC chỉ có 1 cuộn thôi.

Comment

Mấy hôm nay bận quá cũng chỉ vẽ đc layout thế này thôi. Các bác góp ý giúp mình nhé. Chân ngõ ra tương thíc hoàn toàn với board EGS còn dư 1 chân vđk mà không tài nào nhét con led vào đc
            Attached Files

Comment

Nuột quá. Led SMD cũng đc. Người dùng toàn tự câu dây lên mặt máy. Chứ bỏ trong hộp chả có nghĩa lý gì.

Mà dịch cái chân cắm vào giữa nhìn cho nó cân đối thì đẹp hơn

Comment

pic có dao động nội phù hợp ko dùng luôn và bỏ thạch anh thì đc khối chổ để báo trí led bác.

Comment

pic có dao động nội phù hợp ko dùng luôn và bỏ thạch anh thì đc khối chổ để báo trí led bác.
                  Có dao động nội nhưng dùng thạch anh thì ổn định hơn, còn có thêm chế độ theo dõi lỗi xung để tự động chuyển sang xung nội khi dao động thạch anh bị lỗi, ttúc là không bị mất nhịp. Đọc data thì thế nhưng khi dùng thì chưa thấy hoặc không phân biệt đc mất nhịp hay không-chưa bị treo.

Comment

dao động nội khó bị nhiễu tác động hơn đó bác. Nhưng ko biết của thàng này có sai số bao nhiêu % ? Mấy thằng nuvoton nó sai số chỉ 1%. Mình nghĩ trên bo cũng cần có led nhấp nháy đều chỉ thị trạng thái của mcu để dễ chuẩn đoán và sửa chữa. Còn các led về sine thì kéo ra ngoài qua connector.

Comment

dao động nội khó bị nhiễu tác động hơn đó bác. Nhưng ko biết của thàng này có sai số bao nhiêu % ? Mấy thằng nuvoton nó sai số chỉ 1%. Mình nghĩ trên bo cũng cần có led nhấp nháy đều chỉ thị trạng thái của mcu để dễ chuẩn đoán và sửa chữa. Còn các led về sine thì kéo ra ngoài qua connector.
                      Nếu bàn về độ trôi nhiệt, trôi áp thì thạch anh ổn định hơn dao động nội nhé. còn nhiễu thì do đi dây ẩu, chọn tụ kết hợp với thạch anh không hợp lý nên mới bị thôi. Chả thế mà người ta toàn khuyến cáo xài thạch anh dù nó gây tốn tiền, tốn không gian trong khi vẫn hỗ trợ đầy đủ dao động nội. Hiển thị trạng thái chip thì có led báo lỗi hoặc LCD, cái này tùy viếy code

Comment

Nếu các bác không góp ý thêm gì nữa thì đã đến lúc gian nan của mình rồi đây.

1. Gia công và lắp ráp mạch. Nếu gia công SMT số lượng nhỏ thì không ai làm. Đành gia công PCB rồi về tự hàn tay vậy. PIC thì có bên RP có hàng tốt, IR hàng tốt biết kiếm đâu đây ta? Các bác có cao kiến gì chỉ e với.

2. Lập trình: chỉ biết ít, mong các bác cùng hỗ trợ.

3. Test: không có thiết bị. Cái này đành phải nhờ các bác 100%.

Tóm lại là rất mong các anh, chị, e, cô dì chú bác chung tay góp sức để chúng ta sớm có sản phẩm.

Comment

Pic thì chịu, chứ IR2113S bóc máy cũ, hàn xịn có thể xin giúp bạn 1 đôi, nhưng phải đi hơi xa ~70km, mới xin được. Nếu 2110S hàng mới đâu như nhà còn 1 đôi, hàng đảm bảo vì mình dùng 1 đôi sửa bo EGS rồi.

Thiết bị cả bộ thì ko có, nhưng cái bo như anh Đại post hôm trước cũng có thể xin anh Đại tặng lại bạn 1 PCB chưa có LK. Cuộn lọc sine đợt này anh em cũng đang thiếu nhoe nhoét, nhưng có thể kiếm tặng bạn 1 cuộn sendust hoặc kool mu OD khoảng 33mm.

Vừa dọn lại nhà, loanh quanh dưới gầm bàn có 1 PCB IVT gần giống như bộ 600W, thiết kế cho BAX EE42 của santak, lọc HV bằng tụ, cách ly hay sao đó. Bạn có thể chọn lấy bo như của anh Đại - lọc HV bằng LC. Hoặc là lấy bo "giặt là" kia của mình.

Trong số LK mình đề cập bên trên nếu bạn cần, nhắn lại và nhắn địa chỉ, anh em sẽ chung tay gửi tặng.

OSC thì chịu, ko dám tặng đâu, vì có mỗi 1 cái.

Nếu bo SPWM này tương thích EGS thì có khá nhiều ea mà mình biết có bo CS từ 500W - 4KW, có OSC, tải đủ loại... có thể đủ điều kiện để test thiết bị này.

Comment

Một số thứ bqv hy vọng có thể hỗ trợ các bạn
                            • PIC : tất cả đều là hàng chính hãng mua qua RP, bqv rất chịu khó cập nhật PIC mới; PIC16, PIC18 (8 bit), PIC24E (16 bit loại tốc độ cực cao), PIC32 đủ cả
                            • MOSFET driver : hàng IR thì chưa có chính hãng, nhưng có hàng Fairchild và Rohm chính hãng; đồ công suất của Fairchild cũng thuộc dạng đỉnh
                            • Một số thứ linh tinh hơi khó kiếm bên ngoài : băng keo mylar, dầu cách điện để tẩm sấy biến áp, dây điện từ 2 lớp vỏ cách điện ...

Ai cảm thấy cần cái gì, vui lòng liệt kê ở đây, trong khả năng bqv sẽ kiếm đủ. Vấn đề duy nhất là các thứ đó phải mua khá đắt nên bqv thường không dự trữ nhiều, nhưng đủ dùng cho người chế thử.
                            Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Mở màn : hiện có sẵn 2c PIC16F18344 kiểu chân cắm sẵn sàng tặng thành viên nào muốn thiết kế chế thử.

Thuộc họ PIC16 5 số mới ra lò vài tháng của Microchip, tuyệt đối chưa có bán ở VN, ở TQ cũng là hàng hiếm. Ở VN hiện chỉ có thông dụng PIC loại 3 số (ví dụ PIC16F887) và vài loại PIC 4 số (PIC16F193x, 182x).

Rất thích hợp để làm true sin inverter
                              • Tốc độ tới 32 MHz
                              • Nhiều bộ PWM nội, kết hợp CWG để lái nửa cầu, cả cầu ... vốn trước đây phải dùng dsPIC30
                              • Có sẵn nhiều đồ chơi analog bên trong, hơi nhiều để liệt kê ở đây

Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Có đây sãn sàng cho việc test mạch,( Cái này làm hơi khó như BA, nhiều LK...)Click image for larger version

Name:	IMG_3326.JPG
Views:	1221
Size:	114.8 KB
ID:	1666092
                                hoặc 1 cục InVt 24V không cách ly (mạch làm trên luồng 600W của Mr Thành) 4 fet lắp vừa vỏ PSU đang chạy Ok( Đang thiếu EGS), hoặc cần làm PCB mạch EG mới thì gửi mail cho mình.

Comment

Về tác giả

Collapse

phamlinhddk Tìm hiểu thêm về phamlinhddk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X