Thông báo

Collapse
No announcement yet.

sử dụng 13007 để nâng dòng cho nguồn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• sử dụng 13007 để nâng dòng cho nguồn

như tiêu đề nhờ mọi người giúp xem con 13007, SBL2040CT hay MOSPEC F16C20C có dùng để tăng dòng cho nguồn 12v dùng 7812 được không nếu được mn cho xin cái mạch.( mới vọc vạch nên chưa biết gì nhiều mn giúp đỡ )

Được nhưng bạn có cần dùng đến khoảng 8A ko vì con 13007 chịu được 8A, nếu chỉ cần 3A thì bạn nối song song 2 con 7812 sẽ gọn hơn (vì mỗi con chịu được 1,5A).
    Nếu trên 3A thì có mạch trợ dòng đây (thay 2N3055 bằng 13007 hoặc các loại transistor kênh N chịu dòng cao khác), chú ý là nguồn vào chân C, nguồn ra chân E nhé.

Comment

à tại mình có bộ nguồn máy tính hỏng thì có con 13007 này đỡ phải đy mua

Comment

lắp theo mạch này đc ko

Comment

Nguyên văn bởi Balaxyku Xem bài viết
          lắp theo mạch này đc ko
          Được nhưng bạn thấy đấy, R1 phải tính toán (có công thức ngay trên hình), phức tạp hơn mạch mình đã đưa. Chắc bạn thấy mạch này ít linh kiện hơn chứ gì? Nhưng cái mạch của mình bỏ đi mấy con tụ 0.1uF cũng được mà vì nó chỉ là lọc nhiễu cao tần.

Comment

ok thank! mình thử lắp theo mạch bạn đưa rồi dòng lên thật nhưng áp lại sai lệch đy khoảng 0,5V

Comment

ok thank! mình thử lắp theo mạch bạn đưa rồi dòng lên thật nhưng áp lại sai lệch đy khoảng 0,5V
              Bạn có thể tạm khắc phục như sau:
              - Nếu áp ra bị sụt (tức là còn 11,5V), thêm 1 diode nối tiếp với diode cũ, áp ra sẽ tăng thêm khoảng 0,7V (chính là điện áp giữa 2 đầu diode vừa thêm vào), ta có 12,2V chắc là ổn.
              - Nếu áp ra bị tăng (tức 12,5V), bỏ luôn diode đi, áp ra sẽ giảm đi khoảng 0,7V, bạn có nguồn 11,8V, nếu chưa hài lòng thì tìm diode schottkey (con diode chỉnh lưu dây tím nguồn ATX chẳng hạn) thế vào chỗ diode cũ, diode schottkey sụt áp ít nên nguồn ra cũng ít tăng hơn.
              Nếu muốn chính xác nữa thì phải dùng thêm biến trở.

Comment

cho mình hỏi thêm là cái biến áp của mình 15V - 6A mà sao qua mạch dòng nguồn ra chỉ có 2,5A vậy

Comment

cho mình hỏi thêm là cái biến áp của mình 15V - 6A mà sao qua mạch dòng nguồn ra chỉ có 2,5A vậy
                  Bạn làm sao mà biết nó ra chỉ 2,5A vậy? Bạn pha 1 cốc nước muối đặc, nhúng 2 điện cực vào đó, điều chỉnh khoảng cách sao cho điện trở cốc nước khoảng 2 ohm rồi cấp nguồn vào đó xem có được 6A ko? Hoặc dùng bóng đèn xe máy 36W xem có được 3A ko?

Comment

không biết đúng ko mình dùng đồng hồ vạn năng đặt chế độ 20A rồi đo trực tiếp vào nguồn

Comment

không biết đúng ko mình dùng đồng hồ vạn năng đặt chế độ 20A rồi đo trực tiếp vào nguồn
                      Về cơ bản thì bạn không được đặt trực tiếp 2 đầu que đo vào nguồn khi đồng hồ đang ở chế độ đo dòng vì như thế là làm ngắn mạch. Đo dòng là đo dòng qua tải nên bắt buộc phải có tải, đồng hồ sẽ mắc nối tiếp với tải (đồng hồ vừa là thiết bị đo, vừa là dây dẫn). Cũng may cho bạn trong trường hợp này. Nếu bạn cắm 2 que đo vào ổ cắm để đo thì có pháo hoa rồi! Trên chính diễn đàn này có người nói đã từng làm thế và chắc là tởn đến già hehe.
                      Nhưng bạn đã đo được thế thì đúng là Imax của nó chỉ có 2,5A thôi, có thể là do điện trở C-E của trans khi dẫn bão hòa vẫn còn lớn, cỡ vài ohm cơ (mấy con chịu được điện áp cao thì trở C-E thường lớn, kiểu như được cái lọ thì mất cái chai í mà). Vậy bạn vẫn phải đi mua con trans chịu được áp cỡ trung bình vài chục V thôi nhưng điện trở C-E khi bão hòa sẽ nhỏ và dòng sẽ lớn.

Comment

hay do mình dùng diode 1n4007 có 1A nên nó thế nhỉ

Comment

hay do mình dùng diode 1n4007 có 1A nên nó thế nhỉ
                          Vậy bạn lấy luôn diode chỉnh lưu trong nguồn ATX mà dùng (trừ con chỉnh lưu dây tím vì có thể con đó cũng chịu dòng nhỏ).

Comment

Về tác giả

Collapse

Balaxyku Tìm hiểu thêm về Balaxyku

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X