Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp sửa máy hàn xung

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp sửa máy hàn xung

Chào các bạn.

Mình không phải chuyên về điện tử, chỉ sửa lặt vặt trong nhà.
    Ngày trước mình có cái máy hàn xung Bách Khoa của bố ít dùng đôi khi lôi ra hàn lặt vặt. Sau một thời gian máy bị hỏng, que hàn không nóng nữa, chỉ nóng phần thân máy, cố bấm thì còn hơi thoảng mùi khét.
    Mình nghĩ đến lúc nó hỏng do cũng lâu rồi nên kệ đi mua cái mới. Cái mới này cũng là Bách Khoa giống cái cũ. Lần này mình cần dùng khá thường xuyên nên cái máy hàn này hỏng chỉ sau có mấy tháng. Mình không để kệ thế được nữa nên lần này phải xử lý, nên lên đây hỏi các bạn có hiểu biết chuyên môn mấy vấn đề sau :
    - Tại sao máy đang dùng lại bị hỏng, và hỏng chỗ nào? Mình cũng có tìm kiếm qua thì thấy vài chỗ bảo là sửa phải đi cuốn lại cuộn sơ cấp, vậy tức là cuộn sơ cấp bị cháy đứt?
    - Giờ mình có 2 cái xác máy hàn, mình có thể tận dụng sửa lại được không? Có thể lấy cuộn dây của cái này cuốn lại cho cái khác được không? Hay phải mua dây mới cuốn lại? Có thể cuốn bằng tay được không hay phải đem ra ngoài máy cuốn?
    - Để tránh bị hỏng sau này thì thấy mấy chỗ bảo là chỉ được bấm vài giây thôi rồi phải thả tay kẻo bị quá tải sẽ lại hỏng. Nhưng mình thấy nếu chỉ vài giây thì không chảy được thiếc nên mình đoán là máy không đủ công suất. Vậy làm sao để tăng công suất và chịu tải của máy hàn?

Bài của mình dài quá hy vọng các bạn nhiệt tình đọc và giải đáp giúp.

P/s: Mình biết bài dài thế này viết trả lời cũng mệt và ngại (mình viết bài hỏi mà cũng thấy ngại mà). Vậy nên nếu bạn nào nhiệt tình mà ở trên khu Cầu Giấy thì mình mời đi cà phê ta hàn huyên. Cứ để số điện thoại trên đây mình sẽ gọi.

Mình thấy có bài viết về máy hàn ở khu này nên mình đăng bài vào đây. Nếu có sai khu thì mod chuyển hộ mình nhé chứ đừng xoá bài của mình.

Nguyên văn bởi sonthe91 Xem bài viết
    Chào các bạn.

Mình không phải chuyên về điện tử, chỉ sửa lặt vặt trong nhà.
    Ngày trước mình có cái máy hàn xung Bách Khoa của bố ít dùng đôi khi lôi ra hàn lặt vặt. Sau một thời gian máy bị hỏng, que hàn không nóng nữa, chỉ nóng phần thân máy, cố bấm thì còn hơi thoảng mùi khét.
    Mình nghĩ đến lúc nó hỏng do cũng lâu rồi nên kệ đi mua cái mới. Cái mới này cũng là Bách Khoa giống cái cũ. Lần này mình cần dùng khá thường xuyên nên cái máy hàn này hỏng chỉ sau có mấy tháng. Mình không để kệ thế được nữa nên lần này phải xử lý, nên lên đây hỏi các bạn có hiểu biết chuyên môn mấy vấn đề sau :
    - Tại sao máy đang dùng lại bị hỏng, và hỏng chỗ nào? Mình cũng có tìm kiếm qua thì thấy vài chỗ bảo là sửa phải đi cuốn lại cuộn sơ cấp, vậy tức là cuộn sơ cấp bị cháy đứt?
    - Giờ mình có 2 cái xác máy hàn, mình có thể tận dụng sửa lại được không? Có thể lấy cuộn dây của cái này cuốn lại cho cái khác được không? Hay phải mua dây mới cuốn lại? Có thể cuốn bằng tay được không hay phải đem ra ngoài máy cuốn?
    - Để tránh bị hỏng sau này thì thấy mấy chỗ bảo là chỉ được bấm vài giây thôi rồi phải thả tay kẻo bị quá tải sẽ lại hỏng. Nhưng mình thấy nếu chỉ vài giây thì không chảy được thiếc nên mình đoán là máy không đủ công suất. Vậy làm sao để tăng công suất và chịu tải của máy hàn?

Bài của mình dài quá hy vọng các bạn nhiệt tình đọc và giải đáp giúp.

P/s: Mình biết bài dài thế này viết trả lời cũng mệt và ngại (mình viết bài hỏi mà cũng thấy ngại mà). Vậy nên nếu bạn nào nhiệt tình mà ở trên khu Cầu Giấy thì mình mời đi cà phê ta hàn huyên. Cứ để số điện thoại trên đây mình sẽ gọi.

Mình thấy có bài viết về máy hàn ở khu này nên mình đăng bài vào đây. Nếu có sai khu thì mod chuyển hộ mình nhé chứ đừng xoá bài của mình.
    của bạn sao ấy chứ m có mỏ hàn mua từ năm 2000 đến giờ có thấy cháy đâu (cháy vỏ nhựa thì có một chút). có thể nào do lúc hàn bạn bấm giữ cò hơn cả phút nên nó cháy. mỏ hàn của m là loại kém nhất (hồi đó chỉ là học sinh phổ thông nên gắng gổ lắm cũng chỉ mua được cái 120k) cũng chỉ mất nhiều nhất là 3s là chảy thiếc.
    Văn, Phú An - Phú Vang - TT Huế
    SĐT: 0542234068

Comment

Nguyên văn bởi vanphan85 Xem bài viết
      của bạn sao ấy chứ m có mỏ hàn mua từ năm 2000 đến giờ có thấy cháy đâu (cháy vỏ nhựa thì có một chút). có thể nào do lúc hàn bạn bấm giữ cò hơn cả phút nên nó cháy. mỏ hàn của m là loại kém nhất (hồi đó chỉ là học sinh phổ thông nên gắng gổ lắm cũng chỉ mua được cái 120k) cũng chỉ mất nhiều nhất là 3s là chảy thiếc.
      Ừ thì đọc cũng thấy nhiều bài viết về mỏ hàn thì mình cũng biết là mỏ hàn của mình có vấn đề, lúc mới mua bấm phải một lúc mới chảy thiếc. Đọc thấy nhiều bài nói là mỏ hàn giờ chất lượng không được như ngày xưa đâu bạn. Nên giờ mình mới muốn tìm hiểu nguyên nhân hỏng, cách sửa chữa và hướng nâng cấp.

Comment

Máy hàn kiểu đốt trực tiếp này thường gặp 2 lỗi
        - Đứt cuộn sơ cấp
        - Ngắn mạch hoặc rò điện cuộn thứ cấp
        Tất cả đều gây bởi chế tạo tiết kiệm quá mức : lõi bé, dây bé, thiếu vòng ...

Hướng dẫn cách độ chế lại cho khỏe và bền hơn
        https://www.youtube.com/watch?v=5alP5PXZiKA

Tham khảo thêm
        https://www.youtube.com/watch?v=zqU4Z2VwD8o
        Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Nguyên văn bởi sonthe91 Xem bài viết

Ừ thì đọc cũng thấy nhiều bài viết về mỏ hàn thì mình cũng biết là mỏ hàn của mình có vấn đề, lúc mới mua bấm phải một lúc mới chảy thiếc. Đọc thấy nhiều bài nói là mỏ hàn giờ chất lượng không được như ngày xưa đâu bạn. Nên giờ mình mới muốn tìm hiểu nguyên nhân hỏng, cách sửa chữa và hướng nâng cấp.
          bạn muốn sửa thì quấn lại cuộn sơ cấp 770 vòng (quấn được dây to hơn một tí thì càng tốt) là được thôi mà.
          Văn, Phú An - Phú Vang - TT Huế
          SĐT: 0542234068

Comment

Một lỗi thường gặp ở mỏ hàn xung khi bóp cò mà không chảy thiếc, bóp càng lâu càng nóng thân mỏ nữa là do tiếp xúc giữa 2 đầu mỏ hàn và dây đồng làm mũi không tốt ( không kể đường kính đây làm mũi to quá hay nhỏ quá, tốt nhất lấy dây 1.0-1.2mm). Phải tháo ốc chà nhám lại các chỗ tiếp xúc, bắt ốc chặt chẽ. Chỉ nên bóp cò mỗi lần từ 2-7s. Bóp cò liên tục mỏ hàn sẽ nóng mà mũi hàn lại giảm nhiệt, có thể cháy cuộn sơ cấp.

Comment

Bạn mua dây đồng 0.3mm về quấn lại cho khỏe vào đây tham khảo rồi tính số vòng cuộn sơ cấp http://hqdt.vn/baiviet/tinh-toan-qua...n-so-50hz.html ,mình cũng vừa độ lại cái mỏ hàn xung, lưu ý điện áp nhà bạn có ổn định không nhé. Chỗ mình k ổn định lúc xuống thấp 156v k thể hàn dc. Đập 1 lần, và 1 lần vứt xuống ao rồi

Comment

Về tác giả

Collapse

sonthe91 Tìm hiểu thêm về sonthe91

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X