Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cho hỏi tác dụng của điện trở mắc nối tiếp tụ điện song song vs điode schottky

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cho hỏi tác dụng của điện trở mắc nối tiếp tụ điện song song vs điode schottky

Mọi người cho em hỏi tác dụng của phần khoanh đỏ với ạ. Đây là đầu ra của nguồn 24V sử dụng uc3842 ạ

Đấy là mạch snubber thứ cấp, tác dụng bảo vệ cho đi-ốt Xốt-ky không bị quá áp ngược, tương tự mạch snubber sơ cấp bảo vệ cho đèn công suất.

Khi đèn công suất sơ cấp dẫn, đi-ốt thứ cấp cắt. Nó phải chịu cái áp ngược = 310V / tỷ lệ biến áp + điện áp thứ cấp. Nhưng không chỉ có vậy, có cái gai áp (gây bởi điện cảm rò phía sơ cấp) xếp chồng lên trên nữa. Tụ trở mắc nối tiếp nhau để "làm mềm" cái gai áp này.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Em cảm ơn ạ. May quá.
      Em vừa lắp xong mạch nguồn 27V2A. Em muốn kiểm tra xem mạch có chạy được đến 2A không nên em đang muốn kiếm một tải 13ohm mắc vào nhưng chưa biết chọn tải nào ạ. Bóng đèn cũng k dc. Bác có thể gợi ý cho em một số tải có thể mua được cỡ 13ohm hoặc tự chế dc k ạ
      Em xin cảm ơn ạ.

Comment

Nguyên văn bởi luongtan Xem bài viết
        Em cảm ơn ạ. May quá.
        Em vừa lắp xong mạch nguồn 27V2A. Em muốn kiểm tra xem mạch có chạy được đến 2A không nên em đang muốn kiếm một tải 13ohm mắc vào nhưng chưa biết chọn tải nào ạ. Bóng đèn cũng k dc. Bác có thể gợi ý cho em một số tải có thể mua được cỡ 13ohm hoặc tự chế dc k ạ
        Em xin cảm ơn ạ.
        Bạn lấy 13 con điện trở 5W 1 ôm nối tiếp nhau là được.

Comment

Cảm ơn bạn, Mình mua đoạn dây may so 600w rồi đo đoạn điện trở 13ohm r cắt được r ạ

Comment

Nguyên văn bởi luongtan Xem bài viết
            Mọi người cho em hỏi tác dụng của phần khoanh đỏ với ạ. Đây là đầu ra của nguồn 24V sử dụng uc3842 ạ
            Đơn giản chỉ là để lọc nhiễu cao tần thôi

Comment

Về tác giả

Collapse

luongtan Tìm hiểu thêm về luongtan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X