Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sơ đồ UPS santak c3K, không hiểu cái cầu diode để làm gì

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
    Biến áp chỗ chân S ra có thể để đo dòng hoặc cuộn hồi tiếp, vì mình không biết mạch thực tế của nó như thế nào, chỉ nhìn sơ đồ khối đoán mò.
    nó cấp nguồn lại cho board tạo xung cho con fet

Comment

Nguyên văn bởi thieu-bn2011 Xem bài viết

- Bác có nhầm không khi mà điện áp 220VAC qua cầu diode lại thành 220VDC????
      Thấy bác cmt toàn nhảm ko ah, ngồi đọc các bác cao thủ phân tích kìa
      Vậy à thế theo bạn 220VAc qua cầu điot thì nó thành cái gì?
      Mà ai là cao thủ để mình xin được yết kiến và lĩnh hội.

Ý của bạn thì tôi rất hiểu rằng 220V/AC khi chuyển sang DC thì sẽ nhân với Căn 2 đúng không?
      thế nhưng cái đó nếu ai không hiểu sâu lý thuyết nói ra thêm khó hiểu mà thôi.

Comment

Nguyên văn bởi trunglq2007 Xem bài viết

Thaks ban, chỗ bạn giải thích thì mình giải thích được rồi, vấn đề ở đây mạch PFC nó làm nhiệm vụ nâng điện áp DC trước khi đưa vào cầu băm H , nhưng PFC ở đây nó chỉ làm nhiệm vụ cấp nguồn thôi thì chưa hợp lý, mà con cầu diode đó đến 15A lận
        Đôi lúc bạn hơi máy móc rồi tại sao bạn nghĩ là mạch PFC là mạch Boost điện áp chứ nếu bạn và mọi người cứ nghĩ rằng mạch PFC là mạch boost điện áp thì bạn cứ cách ly mạch PFC ra mà coi khi chạy ở hai đầu tụ vẫn là 300-400VDC . bạn biết vì sao không?
        Bạn cứ làm đi nếu đúng như mình nói thì mình sẽ giải thích cho bạn sau.

Comment

xem cái hình đi/ ngày xưa mình mãi chả hiểu rồi cũng hiểu:https://uphinhnhanh.com/image/CPXO0G
          p/s: sao không up được ảnh nhỉ?
          LÕI LỌC INVERTER PURE SINE 0169.339.3635.

Comment

Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
            xem cái hình đi/ ngày xưa mình mãi chả hiểu rồi cũng hiểu:https://uphinhnhanh.com/image/CPXO0G
            p/s: sao không up được ảnh nhỉ?
            Chính xác mà nói thì mạch PFC là mạch hiệu chỉnh hệ số công suất.
            Nhưng có rất nhiều loại bạn nhé.
            Loại trong ảnh của bạn không áp dụng cho trường hợp này.
            Mà mạch PFC này có vai trò là trung gain điều khiển thông qua mạch DR modul là tăng giảm dòng vào mosfet Q13,Q14,Q15,Q16
            kết hợp với LD1,LD2,LD3,LD4 để tăng giảm hệ số công suất đầu ra nhé.

Chứ không phải thông qua Q9 như mọi người nghĩ đâu nhé.
            Q9 có tham gia rất nhỏ ở bán kỳ dương nhưng không phải là vai trò chính.

Comment

các ups online nguồn xung có một hệ số cosphi đầu ra rất cao 0.8-1.0 có lẽ nó thuật toán băm xung sine gì đặc biệt/ cuộn kháng đầu ra có lẽ đặc biệt/ riêng đầu vào cosphi=1 rồi. cái này vẫn chưa hiểu. còn ups dùng biến áp sắt thì cosphi chỉ tầm 0.7 là cao

Comment

Click image for larger version

Name:	94AE2ECB-22A2-4F4F-A07B-3C42EF935AF0.jpeg
Views:	2296
Size:	40.0 KB
ID:	1705067

Cuộn dây + switch + Diot + Tụ lọc nguồn = rõ ràng là mạch boost chứ còn gì nữa. Nó kết hợp giữa boost nguồn dương & boost nguồn âm nên hơi rắc rối chút xíu.

Mạch của bác quangdongueh dư 1 đường nối giữa D1.D2 tới C1.C2 .
                sau.ph

Comment

Cuộn dây + switch + Diot + Tụ lọc nguồn = rõ ràng là mạch boost chứ còn gì nữa. Nó kết hợp giữa boost nguồn dương & boost nguồn âm nên hơi rắc rối chút xíu.

kkkkkkkkkk, chuẩn quá bác
                  một topic chất lượng

Comment

Nguyên văn bởi vdk_hy2017 Xem bài viết

Đôi lúc bạn hơi máy móc rồi tại sao bạn nghĩ là mạch PFC là mạch Boost điện áp chứ nếu bạn và mọi người cứ nghĩ rằng mạch PFC là mạch boost điện áp thì bạn cứ cách ly mạch PFC ra mà coi khi chạy ở hai đầu tụ vẫn là 300-400VDC . bạn biết vì sao không?
                    Bạn cứ làm đi nếu đúng như mình nói thì mình sẽ giải thích cho bạn sau.
                    mình đã sửa qua nguồn xung và UPS, trong đó có nguồn xung 12V/125 Amp, thiết kế của nó là AC/DC/DC , đầu vào 90VAC đến 250VAC, PFC 380V, đầu ra 12V ổn định chạy đến 125AMp, thiết kế của nó nâng áp vậy nên nó cho phép áp vào giao động trong 1 dải cực dài miễn là đủ dòng mà nguồn vẫn chạy được, mình chưa gặp trường hợp pfc không nâng áp

Comment

Nguyên văn bởi quangdongueh Xem bài viết
                      các ups online nguồn xung có một hệ số cosphi đầu ra rất cao 0.8-1.0 có lẽ nó thuật toán băm xung sine gì đặc biệt/ cuộn kháng đầu ra có lẽ đặc biệt/ riêng đầu vào cosphi=1 rồi. cái này vẫn chưa hiểu. còn ups dùng biến áp sắt thì cosphi chỉ tầm 0.7 là cao
                      ok bác, có pfc thì tăng hệ số công suất, tức nó điều chỉnh sao cho lệch pha giữa U và I thấp nhất
                      mạch UPS sử dụng biến áp thường loại công suất nhỏ vì nếu cs lớn thì trọng lượng biến áp cực lớn và tỏa nhiết trên biến áp nhiều

Comment

Nguyên văn bởi vdk_hy2017 Xem bài viết

Chính xác mà nói thì mạch PFC là mạch hiệu chỉnh hệ số công suất.
                        Nhưng có rất nhiều loại bạn nhé.
                        Loại trong ảnh của bạn không áp dụng cho trường hợp này.
                        Mà mạch PFC này có vai trò là trung gain điều khiển thông qua mạch DR modul là tăng giảm dòng vào mosfet Q13,Q14,Q15,Q16
                        kết hợp với LD1,LD2,LD3,LD4 để tăng giảm hệ số công suất đầu ra nhé.

Chứ không phải thông qua Q9 như mọi người nghĩ đâu nhé.
                        Q9 có tham gia rất nhỏ ở bán kỳ dương nhưng không phải là vai trò chính.
                        bán kỳ dương q13,q14 dẫn, bán kỳ âm q15,q16 dẫn,

Comment

chết chết...bài báo đăng trên IEEE mà lại sai sót thế lày đây ! thanks bác nhá.

Comment

Thôi mình chịu thua....!
                            Chả hiểu nổi!!!!

Dạo này em cũng thấy mình ngu muội quá rồi
                            Link: https://www.vishay.com/doc?88868

Comment

Vẽ lại mạch như bạn T.M.L thì rõ rồi, chính là mạch PFC ra áp +/- Vo. Cuộn cảm L nối với nguồn L chính là cuộn cảm đùng để boost áp. Thế nên dù mạch kiểu gì thì đã là PFC thì cuộn cảm phải nối vớ D mos, từ cuộn cảm này mới qua diode xung để cộng hưởng với áp nguồn mà nân lên Vo mong muốn.

Comment

Click image for larger version  Name:	94AE2ECB-22A2-4F4F-A07B-3C42EF935AF0.jpeg Views:	1 Size:	40.0 KB ID:	1705067

Bạn có thể giải thích nguyên lý mạch này không?
                                Mình đau bụng lắm rồi đấy...

Trên diễn đàn có nhiều sơ đồ hay thé này không?
                                Dạo này em cũng thấy mình ngu muội quá rồi
                                Link: https://www.vishay.com/doc?88868

Comment

Về tác giả

Collapse

trunglq2007 Tìm hiểu thêm về trunglq2007

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X