Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin giúp đỡ về mạch kích điện 12-220v

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin giúp đỡ về mạch kích điện 12-220v

chào m.ng ạ, em có vấn đề này mong được giải đáp, cụ thể là em đang làm 1 cái mạch nâng 12-220v để chạy bóng đèn, vấn đề của em là khi em test thử bằng cái adapter 12v-3A thì chạy khá ok, tải bóng 14w cômpact bình thường, mà chạy bằng ắc quy thì nó lại nóng mosfet, em đang phân vân không biết phải do ắc quy đầy pin thì áp nó > 12v không nữa, biến áp em quấn 12-12-240 dây 0.5 ạ, sơ cấp 0.5 chập đôi, từ đầu ra TL494 em nôia tiếp với trở 50ohm rồi mới qua 220ohm xuống mass, mosfet em dùng là irf3205.

Đầu ra bạn nhân áp à? Biến áp bạn cuốn có lõi diện tích? Tần số hoạt động của mạch là bao nhiêu?
    ĐT : 01676455880

Comment

Nguyên văn bởi quanghuy_125 Xem bài viết
      Đầu ra bạn nhân áp à? Biến áp bạn cuốn có lõi diện tích? Tần số hoạt động của mạch là bao nhiêu?
      dạ cám ơn anh đã tl, em quấn biến áp như trên thì nó ra 333vDC trên tụ lọc không nhân áp anh ạ, biến áp em dùng trong tivi, EER42 ạ, lõi thì em chưa đo mà chắc khoảng đường kính tầm 1,3 cm gì đó ạ, theo công thức f=1/(2RtCt) trong datasheet thì mạch em là 25khz ạ

Comment

Mạch đầu ra vậy là nhân áp đó. Mạch thấy thiếu phần khử xung ngược.

Comment

Ặc, anh hiểu nhầm rồi ạ, tại em quên em chỉ lấy phần tạo dao động TL494 thôi, qua trở 50ohm rồi qua trở 220ohm về mass. biến áp thì em quấn 12-0-12 với 240 ở thứ cấp, thứ cấp qua cầu diode xung fr207 và tụ lọc thôi ạ, mà em k hiểu phần đó thì có ảnh hưởng gì yoứ việc mosfet nóng khi chạy bằng ắc quy ạ

Comment

Với a có thể nói rõ hơn cho em phần khử xung ngược là gì k ạ, em cứ tưởng là có con body diode của 3205 lo rồi @@

Comment

- là cái mạch có 1 đi ốt thường, 1 tụ tầm vài kv mắc // với 1 trở. cái mạch ấy mắc // với cuộn sơ cấp bax...

Comment

Thân chào, khả năng cao là ắc quy của bạn chủ thớt bị sụt áp dưới ngưỡng bão hòa khi có tải của mosfet khiến mosfet bị nóng. Adapter có 12V-3A mà chạy ổn thì vấn đề là do ắc quy rồi, Vgs của IRF3205 max là +15V lận, chả có ắc quy nào lên đến áp đó nên không lo quá áp.
                Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Theo sơ đồ này hợp lý hơn và phần màu đỏ là khử xung nhọn
                  Attached Files

Comment

Mặt khác theo sơ đồ bạn gửi thì sườn xuống của xung có Toff rất lớn=> Mosfet bị nóng, còn cái gì bạn nói tôi không hiểu vì tôi chỉ biết phân tích mạch, sơ đồ mạch thôi...

Comment

Nguyên văn bởi recover Xem bài viết
                      - là cái mạch có 1 đi ốt thường, 1 tụ tầm vài kv mắc // với 1 trở. cái mạch ấy mắc // với cuộn sơ cấp bax...
                      Bác nói làm em nhớ rồi, cảm ơn bác, em hay gặp mà không hiểu muốn đi hỏi cứ quên 2 cái mắc // đó.

Comment

Mặt khác theo sơ đồ bạn gửi thì sườn xuống của xung có Toff rất lớn=> Mosfet bị nóng, còn cái gì bạn nói tôi không hiểu vì tôi chỉ biết phân tích mạch, sơ đồ mạch thôi...
                        cảm ơn anh đã giupa đỡ ạ

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                          Thân chào, khả năng cao là ắc quy của bạn chủ thớt bị sụt áp dưới ngưỡng bão hòa khi có tải của mosfet khiến mosfet bị nóng. Adapter có 12V-3A mà chạy ổn thì vấn đề là do ắc quy rồi, Vgs của IRF3205 max là +15V lận, chả có ắc quy nào lên đến áp đó nên không lo quá áp.
                          Anh nói làm em quên vụ đó, quên k đo áp bình lúc bị nóng, bình của em mới mua và đầy ắp điện,( vừa đi thay bình về là test thử luôn mạch) không biết có bị nguy cơ như anh nói k, em k rành về acquy lắm, nhân tiện a cho em hỏi ạ, hiện tại em k dùng được bình em quay lại dùng luôn adpater 12v-3a như trên, mà hơi lạ là em xài 1 kênh thôi, biến áp nối 1 đầu 12 vòng với 0 vòng thôi, k dùng phần 12 vòng còn lại, vô tình bị chạm khi chưa qua cầu diode và tụ lọc thấy tóe lửa mạnh, mà em lắp cả 2 kênh thì nó rút hết dòng của âdpter nhưng lửa k bằng, mãi nó k chạy em đánh liều chạm chạm lại như mấy ông kích cá xài ba sắt 😁

Comment

Nguyên văn bởi hoahauvn2 Xem bài viết
                            Em nghĩ bị ăn dongg là do em đg xài 1 bóng led ~350mA ạ, xài 1 kênh thì led chả có gì, sáng choang (led mắc // với mạch ấy ạ), lắp cho chạy 2 kênh thì led nó tắt luôn, nên em nghĩ là dòng k đủ @@,

Comment

Toff lớn quá gây chập

Comment

Về tác giả

Collapse

NvTruong1512 Tìm hiểu thêm về NvTruong1512

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X