Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Biến áp xung mạch push-pull

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Biến áp xung mạch push-pull

xin chào m.n, htrước em mới đăng bài hỏi về mạch TL494 được m.n giúp đỡ đã xong phần dao động, hnay lại nảy sinh cái vấn đề khác là em tháo ra quấn lại biến áp để đủ 220 vòng thì gặp vài vấn đề: (Biến áp cũ thì đang xài tốt không nóng mosfet nhưng quấn thiếu vòng nên ra chỉ 189v)
    1. Tần số ảnh hưởng ntn tới biến áp không ạ, mạvh của em có thể chỉnh tần số 25-55khz thì cái biến áp mới quấn, ts càng cao mosfet càng nóng, cái này thì em không test với biến áp cũ được vì lúc đó tần số chỉ 25khz cố định nên k rõ.(Mạch lái mosfet em dùng totem-pole với c1815-a1015 từ chân out của tl494 qua trở 47k, còn Rgate em bỏ nối thẳng)
    2. mạch chạy không tải mà vẫn nóng là do sơ cấp ít vòng quá hay sao ạ,
    3.Nếu em chỉ kết nối 1 vế thôi, thì mạch không hề nóng, mà chạy cả 2 vế là nóng, ( tức là chỉ xài 1 cuộn sơ cấp + 1 mosfet).
    4.cuộn thứ cấp có ảnh huỏng gì tới vấn đề nóng này không ạ, tại lúc quấn ba thì em cuốn sơ cấp rất cẩn thận, dán keo cố định, cách điện v.v mà nó vẫb nóng
    Mong được giúp đỡ ạ.

Bạn viết cũng nhiều, có cả hình nhưng thông tin thì quá ít, khó mà đoán mò xem voi được lắm!
    Hãy mô tả cái BAX kèm hình của nó, và cả sơ đồ mạch thật bạn ráp nữa chứ đừng up cái mạch trên mạng, thế mới đủ thông tin phán xem lỗi ở đâu.
    VD trường hợp chỉ chạy một vế ổn định, 2 vế thì nóng cũng có thể do BAX quấn lẻ vòng mà 2 đầu ra mos không ở cùng một phía lõi E, hay do xung bị trùng dẫn,...

Comment

có lẽ do trùng dẫn, bạn có đấu điện trở tắt fet ko?

Comment

Với kiểu mạch này . ( mạch vớ vẩn ) Nên điều chỉnh cho chân số 3 của IC TL 494 . Có giá trị điện áp từ 0.5 tới 2.5V . Thì mới dễ mát được . Còn tại sao ? Nóng khi lắp hai Fet là do ... trùng dẫn . Tức là có thời điểm trong chu kỳ dao động . Cả 2 fet đều dẫn . Mặc dù IC được thiết kễ đóng mở luân phiên . Nhưng thực tế . Điện dung ký sinh trong linh kiện , trong mạch in ... Làm cho nó không còn là xung vuông nữa .
        Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
        nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
          Với kiểu mạch này . ( mạch vớ vẩn ) Nên điều chỉnh cho chân số 3 của IC TL 494 . Có giá trị điện áp từ 0.5 tới 2.5V . Thì mới dễ mát được . Còn tại sao ? Nóng khi lắp hai Fet là do ... trùng dẫn . Tức là có thời điểm trong chu kỳ dao động . Cả 2 fet đều dẫn . Mặc dù IC được thiết kễ đóng mở luân phiên . Nhưng thực tế . Điện dung ký sinh trong linh kiện , trong mạch in ... Làm cho nó không còn là xung vuông nữa .
          cho em hỏi vậy thì có thể thay đổi dead tỉm tăng lên qua chân 4 không, và chân số 3 có thể chỉnh mức áp từ bên ngoài k hay là phải tác động 2 cái opamp chân 1,2 15,16 ạ

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan Xem bài viết
            bác cho em hỏi tiếp là cái cục lọc nhiêuc nó có 2 cuộn, tương tự bax em cho vào thử thì thấy nó không nóng, đầu ra đo Ac được 12,5v luôn (nguồn 12v), vậy thì có phải do cái ba của em dở không.Và về cái mạch điều khiển, tăng tần số lên nó nóng thì có phải do mạch điều khiển kích mosfet có vấn đề k ạ, theo em hiểu thì ý bác nói là thay đổi áp chân 3 => thay đổi độ rộng xung => cs giảm đúng k ạ, trường hợp em giảm tần số 25k=> khoảng 15-10k thì có tốt hơn không ạ.Em nghĩ là tụ kí sinh fet, trên mạch in cố định, nếu giảm càng nhiều tần số thì nó ảnh hửong càng ít đunsg k ạ, mong bác bỏ chuts thời gian giúp em ạ.

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
              có lẽ do trùng dẫn, bạn có đấu điện trở tắt fet ko?
              em tham khảo trên dd thì thấy mạch totem pole này khi xung pwm off thì nó qua mối E-C của con PNP về mass nên em không lắp thêm

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                Bạn viết cũng nhiều, có cả hình nhưng thông tin thì quá ít, khó mà đoán mò xem voi được lắm!
                Hãy mô tả cái BAX kèm hình của nó, và cả sơ đồ mạch thật bạn ráp nữa chứ đừng up cái mạch trên mạng, thế mới đủ thông tin phán xem lỗi ở đâu.
                VD trường hợp chỉ chạy một vế ổn định, 2 vế thì nóng cũng có thể do BAX quấn lẻ vòng mà 2 đầu ra mos không ở cùng một phía lõi E, hay do xung bị trùng dẫn,...
                cảm ơn bác đã trả lời, biến áp xung em dùng 2 lõi eer42 trong tivi, do nó có khe hở nên lấy 2 phần trên ghép lại, Nhưng cho em hỏi ý sau bác nói là sao ạ, không phải là chỉ cần số vòng của 2 cuộn băngf nhau là được hay sao ạ, vd sơ cấp 5-0-5 chiều dài mỗi sợi đều 10 cm thì có coi là đều chưa ạ hay yêu cầu cả về vị trí đầu vài và ra của cuộn.
                và cái mạch của em thì em chỉ thắc mắc về đáp ứng tần số với phần dao động hay lái bằng totem-pole ạ, do em có quấn 1 cái rồi chạy 2 vế không nóng, tải thử cái mỏ hàn 60w thôi thấy không sao, mà do quấn thứ cấp ít vòng nên nó ra 189v Ac giờ quấn lại thì gặp tình hình như này, nên em mới đoán liều là do biến áp, không biết có phải vậy k.

Comment

5 vòng thì chẵn/tròn vòng rồi, mình nói lẻ vòng là 1.5, 2.5, 5.5 vòng,....lúc ấy 2 chân ra mos ở cùng hay khác một phía mặt chữ E mới quan trọng.
                  Thế nên 80% là 2 xung vào G trùng dẫn.

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết
                    5 vòng thì chẵn/tròn vòng rồi, mình nói lẻ vòng là 1.5, 2.5, 5.5 vòng,....lúc ấy 2 chân ra mos ở cùng hay khác một phía mặt chữ E mới quan trọng.
                    Thế nên 80% là 2 xung vào G trùng dẫn.
                    Bác nói em cũng .. k hiểu lắm bác có thể xem hình thì em đặt cái lõi xuống nền, điểm 1 là điểm em dán keo vài rồi quấn dây, được 1 nửa thì lấy điểm giữa vẫb cùng mặt với cái điểm số 1 rồi số 3 tương tự, không biết vậy có đúng không ạ, và cho em hỏi bác là chiều giờ em quấn chắc 3-4 lần rồi @@ có 1 cái rất lạ là có lần em quấn em test thử thì chạy 1 vế bóng đèn sáng mạnh (bóng đèn nối nối tiếp với dây nguồn để xem mạch có ăn dòng không ấy ạ) nối vế còn lại thì nó sáng yếu đi hẳn và tần số 55k nó lại sáng yếu hone tần số 25k, tức là ngược lại với bt em hay găọ, 1 vế bóng không sáng, nối vế còn lại bóng sáng, tần số càng cao...càng sáng @@, .Kq chung thì đều ăn dòng chả làn đc gì

Comment

Với biến áp thì tần số càng cao thì ZL càng lớn => I nhỏ đi... I nhỏ hơn thì sao nó khỏe hơn được hài quá...
                      ĐT : 01676455880

Comment

Nguyên văn bởi quanghuy_125 Xem bài viết
                        Với biến áp thì tần số càng cao thì ZL càng lớn => I nhỏ đi... I nhỏ hơn thì sao nó khỏe hơn được hài quá...
                        Chắc bạn nhầm lẫn. I nhỏ đi là I không tải, là I hao phí, còn khi có tải thì I hiệu dụng vẫn như thế mà.
                        Thực tế dùng tần số cao (nhưng chưa làm lõi bão hòa từ) thì cho công suất cao hơn dùng tần số thấp với cùng 1 kích thước biến áp, chả thế mà cái biến áp xung bé tí có thể cho ra hàng trăm, hàng ngàn W.

Comment

Cũng hơi nhầm vì tần số dđ ở đây là tần số đóng cắt nguồn điện một chiều từ accu đi qua sơ cấp bax, qua mos, nên chủ yếu là R của bax quyết định dòng qua nó chứ không phải là f của dòng xoay chiều đi qua bax. Cứ tưởng tượng là f 1hz thì dòng dc đi wa 1cuộn sơ cấp 0.5s/1s, nếu f 2hz thì dòng dc đi wa nó 0.25s+0.25s/1s, vậy là trong 1s vẫn có dòng dc đi qua trong 0.5s, y như cũ!!!!

Lõi EC/ER42 trong TV thì bạn quấn sơ cấp 3x3 vòng thôi, cỡ dây và thứ cấp thì theo công suất mà tính. Cứ quấn đủ thứ cấp trước rồi cách điện quấn song song 2 cuộn sơ cấp, đảm bảo chạy ok. Nếu bạn chạy từ 50-65kHz thì 2.5-2 vòng sơ cấp cũng được

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Chắc bạn nhầm lẫn. I nhỏ đi là I không tải, là I hao phí, còn khi có tải thì I hiệu dụng vẫn như thế mà.
                            Thực tế dùng tần số cao (nhưng chưa làm lõi bão hòa từ) thì cho công suất cao hơn dùng tần số thấp với cùng 1 kích thước biến áp, chả thế mà cái biến áp xung bé tí có thể cho ra hàng trăm, hàng ngàn W.
                            Hihi ông bạn chứng minh hộ tôi với ZL=R+ 2*pi*f*L có công thức nào về cảm kháng mà không từ cái này khai triển ra... Còn bạn nói là "tần số cao cho công suất cao hơn tần số thấp cùng 1 kích thước biến áp" cái này đúng nhưng chưa đủ đâu bạn à? Nếu bạn giữ nguyên biến áp ( ở đây là tiết diện lõi, số vòng dây và kích thước dây) thì giá trị R là không đổi thì Imax khi tần số tăng cũng có lớn hơn tần số thấp đâu và Imax =U/R?mà bảo công suất cao hơn? Còn khi chạy ở tần số cao mà muốn công suất tăng cao cùng kích thước biến áp thì người ta lại giảm số vòng dây hoặc tăng kích thước dây của nó để giảm L xuống=> R nội trở giảm => I tăng => P tăng hiểu chưa? ( Với trường hợp không bão từ)
                            ĐT : 01676455880

Comment

Nguyên văn bởi quanghuy_125 Xem bài viết

Hihi ông bạn chứng minh hộ tôi với ZL=R+ 2*pi*f*L có công thức nào về cảm kháng mà không từ cái này khai triển ra... Còn bạn nói là "tần số cao cho công suất cao hơn tần số thấp cùng 1 kích thước biến áp" cái này đúng nhưng chưa đủ đâu bạn à? Nếu bạn giữ nguyên biến áp ( ở đây là tiết diện lõi, số vòng dây và kích thước dây) thì giá trị R là không đổi thì Imax khi tần số tăng cũng có lớn hơn tần số thấp đâu và Imax =U/R?mà bảo công suất cao hơn? Còn khi chạy ở tần số cao mà muốn công suất tăng cao cùng kích thước biến áp thì người ta lại giảm số vòng dây hoặc tăng kích thước dây của nó để giảm L xuống=> R nội trở giảm => I tăng => P tăng hiểu chưa? ( Với trường hợp không bão từ)
                              Bạn vẫn chưa hiểu sao?

1. Cảm kháng bạn nói là khi ở chế độ KHÔNG TẢI, chỉ có nguồn đưa vào cuộn sơ cấp, CUỘN THỨ CẤP ĐỂ HỞ. Như vậy I lúc đó là I KHÔNG TẢI => I này không tạo ra năng lượng bên thứ cấp, nó chỉ tạo năng lượng để từ hóa lõi và làm nóng dây mà thôi. Khi có tải bên thứ cấp thì I mới tăng lên, phần I TĂNG LÊN đó mới quyết định độ khỏe của biến áp.

2. Nói như bạn do ZL không đổi -> I không đổi à? Vậy tại sao khi cuộn thứ cấp bị đoản mạch thì cuộn sơ cấp cháy? I không đổi cơ mà???

3. Cái dòng màu đỏ! Bạn cho rằng biến áp có thể đạt công suất Pmax ứng với Imax = U/R sao? Trường hợp đó là ĐOẢN MẠCH rồi, toàn bộ năng lượng biến thành nhiệt chứ làm gì cấp cho phụ tải nữa, biến áp sẽ bốc khói ngay sau đó! Do đó Pmax của biến áp thấp hơn U^2/R rất nhiều mà nguyên nhân là lớp sơn cách điện không thể chịu được nhiệt độ quá cao. Do đó để tăng Pmax có thể tăng f -> giảm I hao phí -> giảm nóng cho cuộn dây -> P tăng lên tương ứng với phần nhiệt đã giảm được.

4. Bạn lấy công thức của điện xoay chiều hình sin áp dụng cho xung vuông liệu có đúng???

Comment

Về tác giả

Collapse

NvTruong1512 Tìm hiểu thêm về NvTruong1512

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X