Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nhiệt độ của mạch nguồn xung

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nhiệt độ của mạch nguồn xung

chào mọi người. Em thấy nhiều bài viết bàn về nhiều khía cạnh về nguồn xung nhưng mà khía cạnh nhiệt độ của nguồn xung bao nhiêu là được tạm gọi là đạt ạ. 50 70 hay 100 ạ. Chẳng là em có làm một mạch nguồn flyback công suất 24W 12V/2A . mạch nhìn chung đã đạt công suất nhưng mà nhiệt độ của ic và biến áp rất nóng trên 100 độ. xin hỏi các bác đi trước là có những cách nào cải thiện được tình trạng nhiệt độ không ạ. Em có tìm hiểu thì thấy có một vài điều khá lờ mờ về mạch cộng hưởng LC có thể làm giảm nhiệt độ cho cacs phần tử phía trước nhưng mà cũng chưa biết mô tê như thê nào. Em không sợ phải thử nghiệm hay làm chuột bạch gì nên các bác cứ cho em một vài ý kiếm để em có thể tham khảo vì thực hiện. Em biết rằng là kiến thức không thể tự đến khi ta không tìm nó, chiêm nghiệm nó mong các bác giúp đở sinh viên như em ạ. Em chân thành cảm ơn ạ

Nhiệt độ các linh kiện chủ chốt ở nguồn xung nên tầm 70oC trở xuống. Cao hơn tới 90oC linh kiện vẫn chịu được (trên 100 đa phần cũng được luôn) nhưng cả hiệu năng lẫn tuổi thọ nguồn giảm.

Bởi vì không có sơ đồ, ảnh chụp ... nên các suy đoán sau đây chỉ là ... đoán mò
    - LInh kiện công suất nóng : tản nhiệt bé quá, thay tản nhiệt lớn hơn.
    - Biến áp nóng : dây và/hoặc lõi bé quá, tăng cỡ dây, tăng chủng loại lõi; cũng có thể gây bởi cách quấn dây chưa hợp lý nhưng như trên đề cập, không có môt tả chi tiết và ảnh thì chỉ đoán mò được thôi

Lưu ý rằng nguồn flyback nếu biến áp tạo khe hở bằng cách độn giấy thay vì mài trụ giữa, chạy cùng công suất cùng sơ đồ cùng linh kiện, lõi biến áp và linh kiện công suất đều nóng hơn so với biến áp mài trụ giữa.
    Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Dạ con cảm ơn góp ý của chú ạ. Con cũng đã giảm được nhiệt độ hòm hòm rồi ạ. Sơ đồ của con cũng ko có gì đặc biệt ạ cũng như bao nguồn flyback sử dụng ic khác thôi ạ. Biến áp thì con đang dùng lõi e22 sơ cấp cuốn một dây 0.3 124 vòng thứ thì con cuốn chập 3 dây 0.3 15 vòng ạ. Điện cảm thì theo tính toán của con là gần 1mH và phải mài lõi 0.72mm. Khi con làm thực tế thì dùng dũa mài và dùng thước kẹp điện tử đo thì cũng được 0.7 mm đo điện cảm thì lớn hơn 1mH một tý. Khi cho chạy không tải thì điện áp ra đuoẹc 11.91v chạy quá tải 10% là 2.2a thì cũng được 11.83v. Con cho chạy 15 phút thì dùng súng đo nhiệt hồng ngoại đo thì thấy 60 độ nhưng mà để đó quên bẳng đi làm ván game quay lại đo thì nhiệt đo ic với biến áp tăng vọt lên 83 độ. Cả quá trình đo kiểm của con ước tính khoảng hơn 1 tiếng ạ. IC nguồn của con hiện tại chưa có tản nhieeth ạ vì con thấy nhiều mạch trung quốc 12v2a cũng ko có tản nhiệt. Nhưng mà mạch con lại nóng quá. Machh họ thì không nóng bằng thậm chí con đo biến áp cái mạch mua nó còn nhỏ bằng e20 nữa mới sợ. Không biết có cách nào khắc phục được hơn nữa không ạ

Comment

Nguyên văn bởi snvv Xem bài viết
        Dạ con cảm ơn góp ý của chú ạ. Con cũng đã giảm được nhiệt độ hòm hòm rồi ạ. Sơ đồ của con cũng ko có gì đặc biệt ạ cũng như bao nguồn flyback sử dụng ic khác thôi ạ. Biến áp thì con đang dùng lõi e22 sơ cấp cuốn một dây 0.3 124 vòng thứ thì con cuốn chập 3 dây 0.3 15 vòng ạ. Điện cảm thì theo tính toán của con là gần 1mH và phải mài lõi 0.72mm. Khi con làm thực tế thì dùng dũa mài và dùng thước kẹp điện tử đo thì cũng được 0.7 mm đo điện cảm thì lớn hơn 1mH một tý. Khi cho chạy không tải thì điện áp ra đuoẹc 11.91v chạy quá tải 10% là 2.2a thì cũng được 11.83v. Con cho chạy 15 phút thì dùng súng đo nhiệt hồng ngoại đo thì thấy 60 độ nhưng mà để đó quên bẳng đi làm ván game quay lại đo thì nhiệt đo ic với biến áp tăng vọt lên 83 độ. Cả quá trình đo kiểm của con ước tính khoảng hơn 1 tiếng ạ. IC nguồn của con hiện tại chưa có tản nhieeth ạ vì con thấy nhiều mạch trung quốc 12v2a cũng ko có tản nhiệt. Nhưng mà mạch con lại nóng quá. Machh họ thì không nóng bằng thậm chí con đo biến áp cái mạch mua nó còn nhỏ bằng e20 nữa mới sợ. Không biết có cách nào khắc phục được hơn nữa không ạ
        Không nên so bì với TQ được đâu . Mô hình , quy trình của họ rất lớn .
        Gốc gác của vấn đề bắt đầu từ cái cách quấn , cách ghép , cách xử lý BAX .
        Tiếp theo là cách chạy mạch in , sắp xếp linh kiện
        Tiếp nữa là các linh kiện đúng , đủ trị số .
        Ví dụ cái diot nắn dòng xung mà phân cực lớn 1 chút , sẽ nảy sinh 1 lô cách vấn đề thay đổi . Hoặc tụ lọc nguồn xung trị số thấp khiến mạch nguồn phải mở xung lớn hơn cho đủ điện áp ra >> nóng .
        Nóng cái lọ làm cái chai nóng theo .
        Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
        nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguyên văn bởi snvv Xem bài viết
          Biến áp thì con đang dùng lõi e22 sơ cấp cuốn một dây 0.3 124 vòng thứ thì con cuốn chập 3 dây 0.3 15 vòng ạ. Điện cảm thì theo tính toán của con là gần 1mH và phải mài lõi 0.72mm. Khi con làm thực tế thì dùng dũa mài và dùng thước kẹp điện tử đo thì cũng được 0.7 mm đo điện cảm thì lớn hơn 1mH một tý. Khi cho chạy không tải thì điện áp ra đuoẹc 11.91v chạy quá tải 10% là 2.2a thì cũng được 11.83v. Con cho chạy 15 phút thì dùng súng đo nhiệt hồng ngoại đo thì thấy 60 độ nhưng mà để đó quên bẳng đi làm ván game quay lại đo thì nhiệt đo ic với biến áp tăng vọt lên 83 độ. Cả quá trình đo kiểm của con ước tính khoảng hơn 1 tiếng ạ. IC nguồn của con hiện tại chưa có tản nhieeth ạ vì con thấy nhiều mạch trung quốc 12v2a cũng ko có tản nhiệt. Nhưng mà mạch con lại nóng quá. Machh họ thì không nóng bằng thậm chí con đo biến áp cái mạch mua nó còn nhỏ bằng e20 nữa mới sợ. Không biết có cách nào khắc phục được hơn nữa không ạ
          Cơ bản thì BAX bạn chạy mật độ dòng quá lớn, tới gần 10A/mm^2 ở thứ cấp trong đk không quạt thì quá nóng là phải. Thử quấn gấp đôi số lượng dây thứ cấp lên, diode xung thì dùng con Ge để áp trớt thấp

Comment

Cảm ơn ý kiến của các bác ạ. Hiện thiết kế của con đang sử dụng diode chỉnh lưu là sr5100 và tụ lọc là hai con 220u loại low esr ( vỏ tụ ghi thế) số vòng dây thứ tăng lên 5:dây 0.3_rồi nhưng vẩn vậy ạ. Layout thì con lây out theo video hướng dẩn của bác thanhng trên youtube. Nhưng tình hình vẩn thế Với lại hiệu suất rất thấp chưa tới 60% nữa. Chắc thiết kế này chưa đạt rồi để con xem lại từ đầu xem sao ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

snvv Tìm hiểu thêm về snvv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X