Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Biến áp xung inverter sau khi quấn lại thì không chạy

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Em xin mạo muội hỏi bác chủ muốn ngõ ra điện áp 310V bao nhiêu Ampe? Bác tính dùng đầu ra này để làm gì ạ?

Thật ra em nghĩ biến áp mạch này không cần quá bài bản, chủ yếu là tỉ số biến áp. Số vòng sơ cấp thì sao cho điện cảm khoảng trên 300 µH là được, số vòng thì phần lớn nó sẽ quyết định tần số dao động của mạch sao cho mạch chạy khoảng 30k-60kHz là được.

Mạch này tuy đơn giản và nhược điểm là công suất và hiệu suất không cao nhưng em ấn tượng ở mức nhiễu thấp của nó. Em dùng mạch mỏ hàn xung với nguồn quasi flyback (bypass luôn common mode filter với chả snub diode gì hết, chưa kể lõi BA em kê hở một khúc) để ngay trên nóc radio mà vẫn nghe phà phà không nhiễu. Đúng là ZVS này lợi hại thiệt. Ngay cả nguồn flyback em mua thấy snub lọc đủ kiểu mà radio để xa 1 mét vẫn nhiễu.

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
      Như thế thì mạch nó không hợp với nhu cầu của bạn rồi , các còm của mình chỉ có mục đích là lái sự chú ý của bạn qua các mạch khác hợp nhu cầu hơn mà bạn không nhận ra.
      Nhu cầu của mình như từ đầu mình đã trình bày là mình muốn tận dụng bộ nguồn atx cũ, hạn chế tối đa thêm linh kiện ngoài, với mạch càng đơn giản càng tốt.
      Dĩ nhiên vì chỉ lấy linh kiện từ bộ nguồn atx thì mạch sẽ có những hạn chế nhất định, nhưng mình nghĩ những vấn đề đang gặp phải là do mình chọn trị số của điện trở, tụ điện và quấn lại biến áp không hợp lý, nên hoàn toàn có khả năng khắc phục triệt để được.

Các mạch khác nếu như ý bạn muốn đề cập mạch mà bạn dinhthuong80 hướng dẫn thì đúng mạch rất hay, nhưng mình ráp thử thì thấy FET rất nóng và điện áp ra rất thấp, có lẽ mạch này thích hợp sử dụng BJT chứ không dùng FET được.

Mình đang tìm hiểu thêm về mạch ZVS và dự định sẽ chuyển sang dùng IC điều khiển nhưng vẫn chưa tìm được mạch nào vừa đơn giản mà phù hợp nhu cầu được.

Comment

Nguyên văn bởi ti500 Xem bài viết
        Em xin mạo muội hỏi bác chủ muốn ngõ ra điện áp 310V bao nhiêu Ampe? Bác tính dùng đầu ra này để làm gì ạ?

Thật ra em nghĩ biến áp mạch này không cần quá bài bản, chủ yếu là tỉ số biến áp. Số vòng sơ cấp thì sao cho điện cảm khoảng trên 300 µH là được, số vòng thì phần lớn nó sẽ quyết định tần số dao động của mạch sao cho mạch chạy khoảng 30k-60kHz là được.
        Nhu cầu của mình khi ráp mạch này là để thắp sáng 2 bóng đèn compact 60w, nên mình nghĩ ngõ ra điện áp khoảng 0.5A là chạy được.
        Mạch này theo mình tìm hiểu tuy nhược điểm là không có hồi tiếp nhưng hiệu suất tương đối cao

ZVS Driver efficiency

Mình nghĩ nếu không yêu cầu khắt khe về điện áp đầu ra thì mạch mày rất phù hợp cho các inverter công suất nhỏ.

Comment

Có mạch kích cá đó nhỏ gọn tìm là có , tuy nhiên bóng compact là loại bóng đắt tiền mau hư dùng điện lưới chuẩn thì tiền điện tiết kiệm được chẳng bù nổi tiền mua bóng nữa kia .

Giới hạn lk chỉ trong cái nguồn atx và bóng compact là tự trói tay mình , công của bạn rẻ quá nhỉ .

Comment

Có mạch kích cá đó nhỏ gọn tìm là có , tuy nhiên bóng compact là loại bóng đắt tiền mau hư dùng điện lưới chuẩn thì tiền điện tiết kiệm được chẳng bù nổi tiền mua bóng nữa kia .

Giới hạn lk chỉ trong cái nguồn atx và bóng compact là tự trói tay mình , công của bạn rẻ quá nhỉ .
            Ý tưởng của mình là tận dụng tối đa linh kiện từ bộ nguồn atx, thêm linh kiện nào khác thì cân nhắc tính hiệu quả mà xét từng trường hợp cụ thể.

Mạch tương tự thế này đúng là rất nhiều người dùng để ráp mạch kích cá, bởi vì nó đơn giản dễ làm.
            Mình chưa thấy ở đâu nghiên cứu cụ thể dùng mạch này chạy các thiết bị điện dân dụng thì sẽ hại hay lợi ra sao.
            Xét riêng trường hợp mình chạy đèn compact thì điện áp ra mình chỉnh lưu và lọc cho gần giống điện 1 chiều rồi, mà trong đèn compact có chỉnh lưu và lọc nữa nên mình nghĩ không ảnh hưởng gì đến tuổi thọ của đèn cả.

Comment

Nguyên văn bởi thongdragon Xem bài viết

Ý tưởng của mình là tận dụng tối đa linh kiện từ bộ nguồn atx, thêm linh kiện nào khác thì cân nhắc tính hiệu quả mà xét từng trường hợp cụ thể.

Mạch tương tự thế này đúng là rất nhiều người dùng để ráp mạch kích cá, bởi vì nó đơn giản dễ làm.
              Mình chưa thấy ở đâu nghiên cứu cụ thể dùng mạch này chạy các thiết bị điện dân dụng thì sẽ hại hay lợi ra sao.
              Xét riêng trường hợp mình chạy đèn compact thì điện áp ra mình chỉnh lưu và lọc cho gần giống điện 1 chiều rồi, mà trong đèn compact có chỉnh lưu và lọc nữa nên mình nghĩ không ảnh hưởng gì đến tuổi thọ của đèn cả.
              - Ý này chuẩn nếu dùng mạch TL494 biến áp để nguyên cũng dùng được nhưng bạn phải có kinh nghiệm để đặt lại trị số điện trở phần cs .
              - Tự hiểu thôi mạch đèn bình , chích cá mà chạy đèn compact thì sẽ thế nào .
              - Chừng nào bạn đo dạng sóng trên Fet khi dùng điện lưới và từ nguồn khác nó giống nhau mới chắc nha .
              - Chiếu sáng từ điện bình hiệu suất sử dụng cao nhất là bóng led tiếc là bạn không dùng .

Comment

- Ý này chuẩn nếu dùng mạch TL494 biến áp để nguyên cũng dùng được nhưng bạn phải có kinh nghiệm để đặt lại trị số điện trở phần cs .
                - Tự hiểu thôi mạch đèn bình , chích cá mà chạy đèn compact thì sẽ thế nào .
                - Chừng nào bạn đo dạng sóng trên Fet khi dùng điện lưới và từ nguồn khác nó giống nhau mới chắc nha .
                - Chiếu sáng từ điện bình hiệu suất sử dụng cao nhất là bóng led tiếc là bạn không dùng .
                - Đúng là do không có kinh nghiệm nên mình chỉ ráp mạch đơn giản nhất có thể được thôi. Mạch gốc của bộ nguồn atx không dùng TL494 mà dùng AT2005B tạo xung PWM và hồi tiếp, mình đã thử dùng AT2005B nhưng không chạy được nên phải bỏ. Theo mình dùng IC điều khiển để chạy bóng đèn 60w thì so với mạch này hiệu quả không tăng thêm nhiều.
                - Thực ra mình thắp sáng bằng 3 bóng đèn: 1 bóng đèn huỳnh quang compact 20w, 1 đèn led hình nấm 7w cắm trực tiếp vào bình ắc quy, 1 đèn led tuýp dài 1.2m 60w chạy điện lưới 220v. Mình không định dùng chạy hàng ngày mà chỉ chạy khi mất điện nên mình nghĩ dùng mạch này là phù hợp rồi.

Comment

Nguyên văn bởi thongdragon Xem bài viết

- Đúng là do không có kinh nghiệm nên mình chỉ ráp mạch đơn giản nhất có thể được thôi. Mạch gốc của bộ nguồn atx không dùng TL494 mà dùng AT2005B tạo xung PWM và hồi tiếp, mình đã thử dùng AT2005B nhưng không chạy được nên phải bỏ. Theo mình dùng IC điều khiển để chạy bóng đèn 60w thì so với mạch này hiệu quả không tăng thêm nhiều.
                  - Thực ra mình thắp sáng bằng 3 bóng đèn: 1 bóng đèn huỳnh quang compact 20w, 1 đèn led hình nấm 7w cắm trực tiếp vào bình ắc quy, 1 đèn led tuýp dài 1.2m 60w chạy điện lưới 220v. Mình không định dùng chạy hàng ngày mà chỉ chạy khi mất điện nên mình nghĩ dùng mạch này là phù hợp rồi.
                  Dùng mạch có cao áp thứ cấp kích sáng đèn luôn mới gọn và tiết kiệm bình .

Comment

Dùng mạch có cao áp thứ cấp kích sáng đèn luôn mới gọn và tiết kiệm bình .
                    Bác có thể cho em mạch cụ thể được không, để em tìm cách thực hiện xem.

Comment

Lâu quá không có ai phản hồi về chủ đề này, hôm nay em xin ý kiến các bác cải thiện mạch này cho hoàn chỉnh hơn.
                      Em post ảnh mạch em ráp thực tế các bác xem, linh kiện em lấy ở mạch nguồn atx nên em hàn luôn trở lại vào mạch đấy, có mấy linh kiện trên mạch nguồn không dùng đến em cứ để nguyên đấy.
                      Mạch ráp xong chạy ổn định, chỉ có mấy vấn đề thế này:

1/ Chạy tải dưới 100w thì em chạy thử 4h đồng hồ không thấy mạch nóng, trên 100w thì biến áp bắt đầu kêu to và nóng. Bộ nguồn gốc có công suất 450w, em nghĩ biến áp chịu tầm công suất đó, liệu có thể cải tiến để mạch chạy được tầm 220w không?
                      2/ Bộ mosfet em ghép 3 con làm một để tăng công suất: M3004D, M3006D, 70T03GH, cả 2 nhánh đều mỗi nhánh 3 con fet như vậy. Ghép các fet khác nhau như vậy khi chạy có vấn đề gì không?
                      3/ Em tìm thấy trong diễn đàn có bài viết từ 10 năm trước chỉ cách nối diode để chặn dòng dội ngược về mosfet:

Diode push-pull

dùng diode như vậy có giúp fet đỡ nóng hay mạch ổn định hơn không?

Comment

Về tác giả

Collapse

thongdragon Tìm hiểu thêm về thongdragon

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X