Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đỡ về Dòng Khởi động

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết

Có biết "ĐỌC - HIỂU" không?

Máy lạnh inverter lại là motor 1 phase chạy với cái inverter bu xin hả?

tuyennhan đã nói rõ thế lại cứ tưởng bở.
    Hihi, nếu thôi mà, máy inverter thì khởi động motor đâu ăn dòng cao, chạy được là đương nhiên, còn nếu là cho motor 1 pha thôi bác ơi! Có vẻ bác dễ chịu hơn rồi nhỉ!🤣

Comment

Nguyên văn bởi dinhthuong80 Xem bài viết

Không phải "chỉ tốn tí xăng" thế đâu bác ơi! Các chuyên gia động cơ nổ phân tích, bảo là cái xe nó chỉ dùng được 30-36% năng lượng từ xăng dầu thôi, tức là hao xăng dầu lắm đấy!

Nếu cái block máy lạnh 12000btu (1.1-1.5kW, không phải 1200 chứ!) của bác là motor 1 pha mà được các bác trên cho phép chạy với inverter thì đúng là hợp lí rồi đó, kích 1600 là dư sức tải nó, còn cái accu 150Ah đó tuy định mức 1800Wh thì chỉ chạy được 1h là cùng, vì ở dòng cao mà.
      - Xe điện chỉ tính code phần mềm để sạc bình chạy cpu và máy lạnh trên xe chạy tốt là chuyện không dễ mà xe xăng chỉ hao có tý xăng .

- Ý mình là động cơ xăng hay dầu là giài pháp hoàn hào nhất nhìn ra ngoài là biết ngay mà đâu cần phải suy nghĩ cao siêu .

Comment

Hihi, nếu thôi mà, máy inverter thì khởi động motor đâu ăn dòng cao, chạy được là đương nhiên, còn nếu là cho motor 1 pha thôi bác ơi! Có vẻ bác dễ chịu hơn rồi nhỉ!🤣
        Thực là khó chịu với cậu. Kỹ thuật mà còn "nếu" thì có mà cháy tan xưởng.

Các cụ dạy "biết thì thưa thốt, không biết tựa cột mà nghe".

Láu táu để làm gì?

/PS: Hỏi nhỏ cậu có hiểu nguyên lý điều hòa inverter không? Có hiểu cậu đang viết cái gì không???
        Last edited by nhathung1101; 08-06-2023, 05:43.
        Đêm nay tớ không ngủ - ngày mai tớ ngủ bù

Comment

Nguyên văn bởi nhathung1101 Xem bài viết

Thực là khó chịu với cậu. Kỹ thuật mà còn "nếu" thì có mà cháy tan xưởng.

Các cụ dạy "biết thì thưa thốt, không biết tựa cột mà nghe".

Láu táu để làm gì?

/PS: Hỏi nhỏ cậu có hiểu nguyên lý điều hòa inverter không? Có hiểu cậu đang viết cái gì không???
          Trong cuộc sống và mọi việc, kể cả nghiên cứu khoa học kĩ thuật, phải luôn dùng và thí nghiệm với cái "nếu" mới có kết quả tốt nhất chứ bác! Chứ mà làm kĩ thuật lại sợ cái nếu ấy thì sao có thành quả được?!!

Ví dụ như bạn mèomướp từng thử dùng inverter chạy motor 1pha ấy, bạn ấy hơi... nhát nên không dám không dùng bộ lọc LC vì cứ nghĩ áp ra là PWM. Gặp phải em á, em sẽ.. "nếu tao không dùng mày thì sao?" vì tốn kém vậy liệu quá, em nghĩ chắc vẫn chạy bình thường như khi có LC thôi.

Còn về máy lạnh biến tần, em chưa dùng bao giờ, chưa đượcc sờ vào nó nên chả biết gì, nhờ bác hiểu rõ thông não giúp ạ!

Comment

Trong cuộc sống và mọi việc, kể cả nghiên cứu khoa học kĩ thuật, phải luôn dùng và thí nghiệm với cái "nếu" mới có kết quả tốt nhất chứ bác! Chứ mà làm kĩ thuật lại sợ cái nếu ấy thì sao có thành quả được?!!

Ví dụ như bạn mèomướp từng thử dùng inverter chạy motor 1pha ấy, bạn ấy hơi... nhát nên không dám không dùng bộ lọc LC vì cứ nghĩ áp ra là PWM. Gặp phải em á, em sẽ.. "nếu tao không dùng mày thì sao?" vì tốn kém vậy liệu quá, em nghĩ chắc vẫn chạy bình thường như khi có LC thôi.

Còn về máy lạnh biến tần, em chưa dùng bao giờ, chưa đượcc sờ vào nó nên chả biết gì, nhờ bác hiểu rõ thông não giúp ạ!
            Cái gì chưa có giải pháp thì mới nếu được còn đã có rồi thì cứ theo đó mà làm nếu gì cho rách việc , có dư thời gian thì nghĩ cách kiếm tiền có tiền thì ba cái chuyện này giải quyết cái một .

Comment

Dạ chú dinh... giỏi ghê biết tính cháu nhát gan. hồi ấy cháu còn nhỏ xíu nên càng nhát hơn nữa ạ. Biến tần đầu ra tất nhiên là xung rồi ạ. Tất cả các kích điện sin chuẩn đều phải có LC để lọc ấy ạ. Cháu vừa nghe lời chú dinh... xúi dại sang nhà cụ trưởng bản mượn biến tần rồi đến phòng ngủ chị hàng xóm chạy điều hòa thì mạch dàn lạnh bốc khói khét lẹt. Chồng chị ấy hít khói ho sặc sụa. Chị ấy cầm roi đuổi vụt cháu chạy giờ hông dám về nhà...

Comment

Chắc nhà sản xuất biến tần phá sản hết...
                sau.ph

Comment

Dạ biến tần chuyên dụng để chạy động cơ nên người ta hông có lắp sẵn LC lọc sóng mang đâu ạ. Các thiết bị điện tử mà cho ăn điện ấy sẽ tèo ấy ạ. Thực tế hồi ấy cháu đã làm hỏng mấy cái bóng led và mạch nguồn của điều hòa ấy ạ. Trong công nghiệp họ có cuộn lọc bán riêng cho khách có nhu cầu (khi lắp vào nhận thấy ngay tiếng rít sẽ kêu ở cuộn lọc thay vì ở động cơ). Cháu cũng chỉ biết được xíu vậy thôi ạ. Để qua hè cháu đi học sẽ hỏi thêm cô giáo nữa ạ...

Comment

Nguyên văn bởi mèomướp Xem bài viết
                    Dạ biến tần chuyên dụng để chạy động cơ nên người ta hông có lắp sẵn LC lọc sóng mang đâu ạ. Các thiết bị điện tử mà cho ăn điện ấy sẽ tèo ấy ạ. Thực tế hồi ấy cháu đã làm hỏng mấy cái bóng led và mạch nguồn của điều hòa ấy ạ. Trong công nghiệp họ có cuộn lọc bán riêng cho khách có nhu cầu (khi lắp vào nhận thấy ngay tiếng rít sẽ kêu ở cuộn lọc thay vì ở động cơ). Cháu cũng chỉ biết được xíu vậy thôi ạ. Để qua hè cháu đi học sẽ hỏi thêm cô giáo nữa ạ...
                    Học làm gì. Cô giáo lại đi nghỉ đẻ rồi. Nghe đâu cô lại sắp đi lấy chồng.

Comment

Dạ chú nhath... biết cô giáo cháu ạ. Cô ấy ở tận bản bên. Lấy chồng gần chục năm rùi ạ. Hình như hồi ấy cô 14 tuổi và đẹp nhất bản cao to đen hôi gánh lúa cày cấy khỏe hơn cả mấy anh trai bản cháu. Con cô ấy đứa lớn chỉ kém cháu có mấy lớp thôi ạ. Giờ mà cô ấy lại chửa đẻ rùi bỏ đi lấy chồng thì biết lấy ai dạy học cho bọn cháu ạ...

Comment

Dạ chú nhath... biết cô giáo cháu ạ. Cô ấy ở tận bản bên. Lấy chồng gần chục năm rùi ạ. Hình như hồi ấy cô 14 tuổi và đẹp nhất bản cao to đen hôi gánh lúa cày cấy khỏe hơn cả mấy anh trai bản cháu. Con cô ấy đứa lớn chỉ kém cháu có mấy lớp thôi ạ. Giờ mà cô ấy lại chửa đẻ rùi bỏ đi lấy chồng thì biết lấy ai dạy học cho bọn cháu ạ...
                        Cứ yên tâm. Cô ấy làm xong nhiệm vụ ở bản sẽ về thôi. Vì sư nghiệp giáo lộn cô phải về.

Comment

Theo bài thì mèo mới học cấp 2 và bản của cô giáo theo chế độ mẫu hệ à .

Comment

Dạ chú dinh... giỏi ghê biết tính cháu nhát gan. hồi ấy cháu còn nhỏ xíu nên càng nhát hơn nữa ạ
                            Hơ, vậy chắc là mình...bạo gan rồi, chỉ vì không được học điện tử đến nơi đến chốn nên cứ muốn biết kết quả là làm thí nghiệm liền, không biết sợ cháy nổ!!!

Mình đã thử dùng biến tần in 1pha- out 3 pha 750W chạy trực tiếp quạt bàn Senkon 47W, với 2 pha ra của nó. Nó chạy thấy cũng êm như sóng sin chuẩn, công suất vào biến tần cũng bình thường, lớn hơn quạt vài oát.

Chả nhẽ cái sóng mang PWM hàng chục kHz kia lại... không đi qua cuộn dây của motor quạt được hay sao ấy nhỉ, khó hiểu quá!!
                            Chắc phải thử với motor 1 pha vài trăm oát nữa quá!

P/S: chỉ hơi khác là khi tắt nó kêu "cục" một phát, chắc do cài đặt. Có quay video làm bằng.

Click image for larger version

Name:	Screenshot_20230617_165958_Video Player.jpg
Views:	235
Size:	175.3 KB
ID:	1730664

Comment

..........
                              Click image for larger version

Name:	Screenshot_20230617_165958_Video Player.jpg
Views:	382
Size:	175.3 KB
ID:	1730666

Comment

Biến tần đầu ra tất nhiên là xung rồi ạ. Tất cả các kích điện sin chuẩn đều phải có LC để lọc ấy ạ. Cháu vừa nghe lời chú dinh... xúi dại sang nhà cụ trưởng bản mượn biến tần rồi đến phòng ngủ chị hàng xóm chạy điều hòa thì mạch dàn lạnh bốc khói khét lẹt. Chồng chị ấy hít khói ho sặc sụa. Chị ấy cầm roi đuổi vụt cháu chạy giờ hông dám về nhà...
                                Điệp áp cao tần thì có thể chạy motor thôi, muốn chạy thiết bị dùng mạch điện tử thì tất nhiên phải xem chỉnh lại mạch vào cho phù hợp tần số cao chứ nguyên bản nó cho sóng 50/60Hz mà.
                                Đơn giản nhất là gắn thêm mạch chỉnh lưu cầu diode xung, hoặc thay hết mấy diode/cầu diode chỉnh lưu thường bằng diode xung và bỏ hết tụ chống nhiễu trước nó đi là chạy được. Ai bảo bạn tỏ tường từ cái mạch làm lên inverter tới động cơ máy nén mà lại cứ cắm trực tiếp thiết bị 50Hz vào áp cao tần? Bị đánh tét đít là phải rồi!!!

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenphu751 Tìm hiểu thêm về nguyenphu751

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X