Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin sơ đồ mạch nạp ac quy dòng cao xe máy tự ngắt

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin sơ đồ mạch nạp ac quy dòng cao xe máy tự ngắt

tình hình xe máy em lên điện bình và chạy sạc atila dc hơn 1 năm nay thì bỗng nhiên sạc hỏng.em muốn lắp 1 cái mà ko có sơ đồ nào chuẩn,linh kiện dễ tìm.yêu cầu là sạc dc acquy tầm 7A,áp ra 13,2=>14,2v( chuẩn 13.8v càng tốt),khi ac quy đầy tự ngắt ko nối mass (như sạc atila nối mass thì hại lắm). bóng đèn em dùng loại 55/60W điện áp AC từ máy ra là trên 100v khi ga max.em đã tách mass.mong ae giúp đỡ
    mạch nạp rom Bùa giao tiếp USB giá 350k - 25Q80 giá 15k...
    xem chi tiết tại ngohungcuong.tk
    DT:0973150080

Nguyên văn bởi chuvanbinhpt Xem bài viết
    tình hình xe máy em lên điện bình và chạy sạc atila dc hơn 1 năm nay thì bỗng nhiên sạc hỏng.em muốn lắp 1 cái mà ko có sơ đồ nào chuẩn,linh kiện dễ tìm.yêu cầu là sạc dc acquy tầm 7A,áp ra 13,2=>14,2v( chuẩn 13.8v càng tốt),khi ac quy đầy tự ngắt ko nối mass (như sạc atila nối mass thì hại lắm). bóng đèn em dùng loại 55/60W điện áp AC từ máy ra là trên 100v khi ga max.em đã tách mass.mong ae giúp đỡ
    ai giúp em vs.em tìm dc sơ đồ này ko biết mạch chạy hay mình chạy đây,Click image for larger version

Name:	sac atila.jpeg
Views:	1
Size:	5.6 KB
ID:	1384023

Comment

Mạch chạy được, không tự ngắt hẳn và không ngắt mass được.
      Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
      Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

acquy của bạn này xài 70AH hả? áp ra gì mà 100V ghê vậy ta. tiêu hết đèn xinhan rồi còn gì.
        EDA Engineer - Design on Demand
        Email:
        Web:

Comment

Nguyên văn bởi bocapchua Xem bài viết
          acquy của bạn này xài 70AH hả? áp ra gì mà 100V ghê vậy ta. tiêu hết đèn xinhan rồi còn gì.
          bình 7ah mà bác ,với lại xe máy khi tách mass thì điện áp đo ở 2 đầu cuộn đèn có thể lên tới 100v đấy ,theo mình thì bạn nên mua 1 sạc atila zin mà dùng ,chứ mạch tự làm nhiều khi ko dc như mong muốn đâu

Comment

ai giúp em vs.em tìm dc sơ đồ này ko biết mạch chạy hay mình chạy đây,[ATTACH=CONFIG]72780[/ATTACH]
            Mạch này đủ yêu cầu của bác đấy. Tụ C1 bỏ đi cũng được. Tăng tri số trở R1, R2 lên cho nó an toàn

Comment

ai giúp em vs.em tìm dc sơ đồ này ko biết mạch chạy hay mình chạy đây,[ATTACH=CONFIG]72780[/ATTACH]
              mạch đó của tác giả KimTechno hay "Kim tét đầu" gì đó, chạy khá tốt cho bác nào chơi xenon hoặc xài đèn pha trực tiếp từ acquy, lúc trước mình có lắp rồi. tụ C1 nên chọn loại áp cao trên 100V ví dụ 100uF/250v vì áp ra khi không tải đối với tay ga có thể trên 130v.

mạch trên có ưu điểm là bình đầy tự ngắt dòng nạp khác với sạc cổ điển là chạm mass bobin sẽ mau lão hóa hệ thống điện và cháy bobin. tuy nhiên khuyến cáo chủ thớt vì đây là sạc nhanh nên bác hãy dùng acquy 12ah hoặc nếu dùng 7ah thì hãy dùng acquy nước nếu ko sẽ phù bình hoặc mau hư bình
              Last edited by moto; 26-08-2013, 10:56.

Comment

tháng 7, gọi là ''thất''=> mất.tháng này em đen đủi quá các bác à.chỉ mất tiền thôi.sáng nay em lắp theo mạch này Click image for larger version

Name:	sacattila 151.jpg
Size:	46.1 KB
ID:	1384169
                thử đưa áp 100v xoay chiều 50HZ vào thì thấy 2 con 2383 nóng, trở R2=10 k nóng bốc khí, 1 lúc thì con zen ra đi.chán quá rồi chiều chạy đi mua cái sạc atilla, vào hãng nó đòi 380k chưa dc nhìn thấy,ra chỗ em hay sửa xe thì họ đưa cho 1 bọc tem mác đầy đủ của SYM đóng gói ngon, nhìn sạc thấy khôn sạc, ko thấy ba via, nói chung mình nghĩ xịn, họ lấy 160k, nhưng về nhà mắc vào.ôi thôi ko chạy,khi ga nhỏ thì áp lên dc 14v, ra tăng lên thì áp ra con 1,1v, cứ vậy,em đã tách hẳn dây đen sạc ra rồi mà vẫn thế,ko hiểu do đâu.em đo áp xoay chiều chưa gắn sạc có áp ra, dòng dc gần 10A, nhưng khi mắc sạc vào thì áp ra dc rất nhỏ,a nào gặp rồi tư vấn mình vs.chán quá tháng 7 ơi, mà mạch trên ae nào lắp rồi cho em ít kinh nghiệm?nếu sạc mới mua này hỏng thật thì đàng phải lắp cái khác xem, coi như may rủi( mạch trên đây em lắp đúng giá trị như sơ đồ, riêng trở R3=470 ôm em thay = điot 4007,điot zen là 12v 1w,tụ c2 em thay = trở 10k.)

Comment

đây sạc em mua đâyClick image for larger version

Name:	Bình_vip0736.jpg
Size:	73.7 KB
ID:	1384171Click image for larger version

Name:	Bình_vip0737.jpg
Size:	65.4 KB
ID:	1384172

Comment

về nhà mắc vào.ôi thôi ko chạy,khi ga nhỏ thì áp lên dc 14v, ra tăng lên thì áp ra con 1,1v, cứ vậy,em đã tách hẳn dây đen sạc ra rồi mà vẫn thế,ko hiểu do đâu.em đo áp xoay chiều chưa gắn sạc có áp ra, dòng dc gần 10A, nhưng khi mắc sạc vào thì áp ra dc rất nhỏ,a nào gặp rồi tư vấn mình vs
                    Bạn thử gắn bình vào rồi tăng ga xem có thấy áp nhúc nhích chút nào không?
                    sau.ph

Comment

tháng 7, gọi là ''thất''=> mất.tháng này em đen đủi quá các bác à.chỉ mất tiền thôi.sáng nay em lắp theo mạch này [ATTACH=CONFIG]72953[/ATTACH]
                      thử đưa áp 100v xoay chiều 50HZ vào thì thấy 2 con 2383 nóng, trở R2=10 k nóng bốc khí, 1 lúc thì con zen ra đi.chán quá rồi chiều chạy đi mua cái sạc atilla, vào hãng nó đòi 380k chưa dc nhìn thấy,ra chỗ em hay sửa xe thì họ đưa cho 1 bọc tem mác đầy đủ của SYM đóng gói ngon, nhìn sạc thấy khôn sạc, ko thấy ba via, nói chung mình nghĩ xịn, họ lấy 160k, nhưng về nhà mắc vào.ôi thôi ko chạy,khi ga nhỏ thì áp lên dc 14v, ra tăng lên thì áp ra con 1,1v, cứ vậy,em đã tách hẳn dây đen sạc ra rồi mà vẫn thế,ko hiểu do đâu.em đo áp xoay chiều chưa gắn sạc có áp ra, dòng dc gần 10A, nhưng khi mắc sạc vào thì áp ra dc rất nhỏ,a nào gặp rồi tư vấn mình vs.chán quá tháng 7 ơi, mà mạch trên ae nào lắp rồi cho em ít kinh nghiệm?nếu sạc mới mua này hỏng thật thì đàng phải lắp cái khác xem, coi như may rủi( mạch trên đây em lắp đúng giá trị như sơ đồ, riêng trở R3=470 ôm em thay = điot 4007,điot zen là 12v 1w,tụ c2 em thay = trở 10k.)
                      Bảo bác tăng giá tri 2 con trở lên bác ko tăng à. Bác thay thử thế này xem sao: R1:47K, R2:2K. Và bỏ tụ C1 lắp sang đầu ra(để an toàn hơn khi ko lắp ăcquy).
                      Mà công suất cuộn đèn nó ko lớn như công suất cục đổi điện đâu bác. Có tải vào là nó sụt áp chứ ko đến 100v đâu

Comment

Nguyên văn bởi quanghao Xem bài viết
                        Bảo bác tăng giá tri 2 con trở lên bác ko tăng à. Bác thay thử thế này xem sao: R1:47K, R2:2K. Và bỏ tụ C1 lắp sang đầu ra(để an toàn hơn khi ko lắp ăcquy).
                        Mà công suất cuộn đèn nó ko lớn như công suất cục đổi điện đâu bác. Có tải vào là nó sụt áp chứ ko đến 100v đâu
                        vì ko kiếm dc con BT16 như mạch kia nên em lắp theo mạch mới đó dùng con BT151,cuận đèn em đã tách mass nên áp ra cao( đo dòng dc 10A thì khi nào nó mới sụt áp dc bác?),em nghĩ phải có tụ c1 chứ bác nhỉ?nó ổn định cho con c2383, có lẽ lắp thêm tụ đầu ra,trước kia em có lắp theo mạch này( cách đây gần 2 năm) khi đó áp ra rất cao nên đành phải mua sạc atila ,mà khi thay R1= 47k thì khi ga nhỏ nó sạc dc ko bác? em đo khi để galaty là tầm 8v xoay chiều.

Comment

Nguyên văn bởi T.L.M Xem bài viết
                          Bạn thử gắn bình vào rồi tăng ga xem có thấy áp nhúc nhích chút nào không?
                          mắc bình vào khéo nó hút điện đi ấy bác.em ko nối dây đen vào 12v sau ổ khóa mà áp ra nó vẫn vậy,(khi ga nhỏ lên dc 14v rồi về 1,1v khi mình nhích ga thêm)mà em nghĩ sao sạc mình mua nguyên tem nó dễ lỗi thế dc chứ

Comment

vì ko kiếm dc con BT16 như mạch kia nên em lắp theo mạch mới đó dùng con BT151,cuận đèn em đã tách mass nên áp ra cao( đo dòng dc 10A thì khi nào nó mới sụt áp dc bác?),em nghĩ phải có tụ c1 chứ bác nhỉ?nó ổn định cho con c2383, có lẽ lắp thêm tụ đầu ra,trước kia em có lắp theo mạch này( cách đây gần 2 năm) khi đó áp ra rất cao nên đành phải mua sạc atila ,mà khi thay R1= 47k thì khi ga nhỏ nó sạc dc ko bác? em đo khi để galaty là tầm 8v xoay chiều.
                            Bác tách mass thì dòng cao hơn do nắn cả 2 nửa chu kì thôi còn áp vẫn thế.
                            Nếu có tụ C1 thì thời gian con 2383 dẫn nhiều hơn=> nóng hơn. Hơn nữa bỏ đi cũng ko ảnh hưởng gì vì SCR kính là nó dẫn luôn rồi + đỡ mất thêm con tụ.
                            47K vẫn sạc bình thường khi ga nhỏ vì nó chỉ kích trans thôi mà. Garanti thì ko đủ nạp đâu bác(xe nguyên bản cũng thế mà).
                            À mà con tụ C2 bác cũng lắp vào nhé. Nó cũng có tác dụng hạn chế dòng nạp cao quá.

Comment

mắc bình vào khéo nó hút điện đi ấy bác.em ko nối dây đen vào 12v sau ổ khóa mà áp ra nó vẫn vậy,(khi ga nhỏ lên dc 14v rồi về 1,1v khi mình nhích ga thêm)mà em nghĩ sao sạc mình mua nguyên tem nó dễ lỗi thế dc chứ
                              Trước có sửa con xe cũng bị hiện tượng y như vậy. Chỉ khác là sạc 4 chân xe suzuki. Nhưng ko nhớ lần đó là lỏng jack hay thay sạc nữa

Comment

Về tác giả

Collapse

chuvanbinhpt Tìm hiểu thêm về chuvanbinhpt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X