Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điều khiển động cơ DC Brushless

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điều khiển động cơ DC Brushless

Mình có cái ESC để điều khiển motor brushless trong đồ chơi RC, loại sensorless. Loại này thì mình điểu khiển những motor cỡ nhỏ thì không vấn đề gì. Loại này chịu dòng điện đến 50A.
    Nhưng khi điều khiển motor cỡ lớn hơn thì gặp chút vấn đề. Có cái thì nó chạy được, có cái thì không; mặc dù motor không bị hư hỏng gì cả.
    Đối với những motor mà nó không điều khiển được thì gặp vấn đề như thế này: Khi vặn núm điều khiển từ từ lên thì nó vẫn quay nhanh dần lên, nhưng không chạy êm mà bị khựng từng hồi. Được một lúc thì tự tắt luôn.
    Khởi động lại thì vẫn như vậy.
    Trong lần khởi động tiếp theo thì khi motor đang quay khựng khựng thì mình dùng tay quay lấy trớn thêm cho nó nhiều vòng thì motor lúc này chạy nhanh lên và chạy êm luôn, không bị tắt nữa; tức là nó hoạt động bình thường, để lâu không bị tắt. Nhưng khi tắt và khởi động lại thì vẫn như cũ; không chạy trơn tru được và vẫn bị tắt sau một lúc chạy khựng.
    Motor thì theo thông số chỉ có 24Vdc và 30Vdc, dòng điện từ 1.2A-2A thôi. Nhưng cái ESC này có vẻ không điều khiển nổi mấy loại to đó.
    Mình sử dụng nguồn 12Vdc và 15Vdc để chạy. Có motor chạy, có motor thì không chạy êm được và bị tắt.
    Có phải vì dùng nguồn thấp hơn nên nó không chạy? Mình nghĩ là motor 24V thì cắm vào 12V nó vẫn chạy. Vì mạch điều khiển nguyên bản của nó làm được như vậy. Tức là khi chưa tháo mạch nguyên bản của nó ra thì cắm vào 12V vẫn chạy tốt.
    Tất cả đều là motor 3 pha. Nguyên bản thì có Hall sensor; nhưng mình không muốn dùng Hall sensor nên sử dụng cái ESC để điều khiển.
    Xin nhờ mọi người chỉ giúp.

mỗi motor có một đặc tính
    khi dkhien sensorless mình cần điều chỉnh mạch cảm biến back emf , và code để tối ưu thuật toán sensorless ah

dùng sensor chất lượng dkhien tốt hơn ah

b.r

Comment

theo như anh nói thì là do cái dòng điện gây ra rồi, đối với loại động cơ 3 pha( giống xe đạp điện là nó dùng DC, của bạn do dòng điện để kich cuộn dây yếu lên không thể kích dòng khỏi động để quay dc,) nó sẽ ỳ ỳ vì các bộ phận không làm việc ăn ý với nhau.
      vì nó là 3phase dc lên khác với loại DC thường, nếu là thường thì cứ có dòng là chạy cái của em 90v mà cho dòng 1,6v vào nó cũng chạy à.
      cần mua cặp
      2SA1075-2SC2525
      HN:0949170989

Comment

Nguyên văn bởi ghettinhyeuv Xem bài viết
        theo như anh nói thì là do cái dòng điện gây ra rồi, đối với loại động cơ 3 pha( giống xe đạp điện là nó dùng DC, của bạn do dòng điện để kich cuộn dây yếu lên không thể kích dòng khỏi động để quay dc,) nó sẽ ỳ ỳ vì các bộ phận không làm việc ăn ý với nhau.
        vì nó là 3phase dc lên khác với loại DC thường, nếu là thường thì cứ có dòng là chạy cái của em 90v mà cho dòng 1,6v vào nó cũng chạy à.
        Nói chung là mình cũng nghĩ như vậy. Nhưng mà cái ESC loại mình đang sử dụng chỉ chịu được điện thế cỡ 16V trở lại nên chưa thử được ở mức 24V xem nó có chạy hay không.

Comment

Nguyên văn bởi nhatson.elec Xem bài viết
          mỗi motor có một đặc tính
          khi dkhien sensorless mình cần điều chỉnh mạch cảm biến back emf , và code để tối ưu thuật toán sensorless ah

dùng sensor chất lượng dkhien tốt hơn ah

b.r
          Thanks. Cũng chỉ thí nghiệm thôi nên cũng không có tải nhiều; do đó mình không cần sensor. Sẵn có cái ESC này thì thử xem thế nào.

Comment

Mà cho hỏi thêm về sensor. Mặc dù đều là 3 pha, có 3 sensor, nhưng có motor thì chỉ có 5 dây ra và có motor thì đến 10 dây ra. Chúng ghép nhau thế nào vậy?

Comment

RCTimer/Turnigy/Hobbywing ESC DIY Firmware Flashing - RC Groups

Comment

các anh cho em hỏi, ở đâu có bán IC A1442 hoặc AH5795 với a! Thank các anh nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

sanyo Tìm hiểu thêm về sanyo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X