Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm sao 15VAC thành 12VAC được???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Làm sao 15VAC thành 12VAC được???

em có một cái biến áp xuyến chắc cở 7A, 8A. 220V input, 16V output. Vậy làm sao stepdown nó từ 16VAC xuống 12VAC các bác? (phải là AC nha, không phải DC. cũng đừng nói em mua cái khác tại 8A em mua chắc hơi bị nhiều $).

tháo thứ cấp ra vaì vòng hoặc quấn thêm cuộn thứ cấp khác và ra 12v

Comment

mình không rành cái vụ quấn biến áp lắm. Có thể dùng cuộn cảm đấu nối tiếp để tạo điện áp giáng, vậy bác nào giúp mình chọn cuộn cảm với.

Comment

bóc lớp giấy 1 bên ra và áng chừng cạo nhẹ tí vỏ đo lấy 12v là ok

Comment

Nguyên văn bởi butthudien Xem bài viết
          mình không rành cái vụ quấn biến áp lắm. Có thể dùng cuộn cảm đấu nối tiếp để tạo điện áp giáng, vậy bác nào giúp mình chọn cuộn cảm với.
          tải của bạn là gì . chỉ có cách đơn gian rnhất là tháo phần thứ cấp ra bớt vài vòng còn xuống 12V là đựoc

facebook:

Comment

biến áp mình là biến áp xuyến
            Click image for larger version

Name:	20130716-103655_BA.jpg
Views:	1
Size:	18.9 KB
ID:	1391725
            tải của mình là tải đèn dây tóc (bóng osram 12v/75w), được điều khiển đóng cắt bằng triac BTA10-600. Hình nhừ có lẽ tại hiện thời con triac bị chết nên ngõ ra là 16v luôn. mai mình thay con triac thử vì thay đổi góc mở triac cũng thay đổi điện áp ngõ ra.

Comment

Đơn giản nhất là thêm con diod
              sau.ph

Comment

biến áp mình là biến áp xuyến
                [ATTACH=CONFIG]81899[/ATTACH]
                tải của mình là tải đèn dây tóc (bóng osram 12v/75w), được điều khiển đóng cắt bằng triac BTA10-600. Hình nhừ có lẽ tại hiện thời con triac bị chết nên ngõ ra là 16v luôn. mai mình thay con triac thử vì thay đổi góc mở triac cũng thay đổi điện áp ngõ ra.
                trở là đèn sợi đốt thì quất cho nó con trở 0.64 Ohm 30W

facebook:

Comment

em có một cái biến áp xuyến chắc cở 7A, 8A. 220V input, 16V output. Vậy làm sao stepdown nó từ 16VAC xuống 12VAC các bác? (phải là AC nha, không phải DC. cũng đừng nói em mua cái khác tại 8A em mua chắc hơi bị nhiều $).
                  Biến thế EI thì khó chứ biến thế xuyến thì dễ ợt mà bạn.
                  Trên cuộn 16V 1 đầu bạn đo vào 1 que đồng hồ đầu kia đồng hồ kia gắn cho cây kim.Cắm điện áng chừng sau đầu biến thế còn lại chừng chục vòng rồi chọc kim vào dây nhìn thấy sau lớp băng dính.Chỗ nào đủ 12V thì trích nó ra là được
                  Phương -Hải Dương
                  Email:
                  Fb

Comment

cái máy của em đúng là dùng triac để điều khiển áp ngõ ra. e thay con triac chạy ổn rồi ạ. xin cảm ơn các bác đã giúp.

Comment

Về tác giả

Collapse

butthudien Tìm hiểu thêm về butthudien

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X