Thông báo

Collapse
No announcement yet.

thắc mắc về máy hàn điện tử.mong các bác giúp đỡ.xin cảm ơn

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• thắc mắc về máy hàn điện tử.mong các bác giúp đỡ.xin cảm ơn

các bác ạ.em la mem mới,và em cung ko phải dân điện tử.em chỉ dc học điện công nghiệp thôi nên có j kô phải xin các bác bỏ qua và góp ý giúp em.em cảm ơn ạ.từ kiến thức cóp nhặt được trên internet thì em hình dung sơ đồ khối của cái máy hàn điện tử như thế này: bộ điều khiển==>IGBT==>biến áp xung.theo em hiểu thì bộ điều khiển có nhiệm vụ tạo ra 1 tần số nhất định để điều khiển IGBT đóng hoặc mở.số lần IGBT đóng mở trong 1S chinh là tần số đưa vào biến áp xung (giống như nút nhấn điều khiển khởi động từ==>khởi động từ diều khiển đông cơ).các bác cho em hỏi cách hiểu của em như vậy là đúng hay sai ạ.và em có ý tưởng như thế này ạ: em se nhờ các bác 1 mạch dao động ở tần số 50kHZ(em dùng mấy con transistor công suất vd như 2sc5200.con này chịu dòng 15A) để cấp nguồn cho biết áp xung.rồi thứ cấp biến áp xung em cho qua chỉnh lưu rồi đưa thẳng ra kìm hàn.như vậy được không ạ.em chỉ cần 1cai máy hàn khoảng 80A.vì em thường xuyen làm việc trên cao

1 tuần chờ đợi trong vô vọng@@@@@

Comment

Nguyên văn bởi hoangxmc Xem bài viết
      1 tuần chờ đợi trong vô vọng@@@@@
      con c5200 dòng có 15a thì nhằm nhò gì so với irf250,60n100...thường máy hàn họ dùng irf công suất lớn thì máy sẽ nhỏ gọn và dòng điện vẫn lớn
      chúc vui!
      Cửa hàng LINH KIỆN ĐIỆN TỬ BIÊN HÒA
      Ngã tư Amata -đối diện Bệnh Viện Nhi Đồng Nai đi tiếp 100m
      ĐC: 547/7 tổ 4 kp1 Long bình - Biên Hòa. Tell: 099509.79.68

Comment

Nguyên văn bởi lkdientubh Xem bài viết
        con c5200 dòng có 15a thì nhằm nhò gì so với irf250,60n100...thường máy hàn họ dùng irf công suất lớn thì máy sẽ nhỏ gọn và dòng điện vẫn lớn
        chúc vui!
        vâng.tại em cung chưa thực sự am hiểu trong lĩnh vực này lắm.nhưng khó khăn nhất vẫn là khâu tạo xung điều khiển IGBT.em có tìm hiểu qua mạch của bác thucbao nhưng vẫn còn lơ tơ mơ quá.có bác nào tuyển sinh lớp sửa máy hàn điện tử ko ạ@@@@

Comment

bạn vào đây xem thử http://www.dientuvietnam.net/forums/...o-khong-51111/

Comment

ak các bác cho em hỏi thêm.em có con máy han spark hàn quốc.nó dùng IGBT ạ. lần trước em mang di sửa ng ta mài hết thông số 4 con IGBT rui.lần này cháy IGBT tiếp.em có thay 4 con 60m303 cua nhât.(60A900v áp điều khiển 25v max).em thấy hiện tượng như sau:luc cấp điện áp không tải thi ko có vấn đề j.nhưng khi em chấm que hàn thấy dòng hàn rất cao và ko điều chỉnh dc dòng hàn.chấm được vài mối thì.....bụp.vỡ 1 con IGBT các bác ạ.con lại 3 con em kiểm tra thấy tèo hết.sau đó em đo mấy con diot zene mắc bảo vệ IGBT thì thấy mấy con đó chịu áp 47,vậy là nguồn xung đó mang áp khoang 40v trở lên phải không ạ.còn hiện tượng ko điều chỉnh dc dòng hàn chắc là do áp nguồn xung lớn hơn áp chịu đựng cực G của IGBT,trong khi IGBT chẳng con nào chịu áp điều khiển lớn hơn 30v chứ đừng nói 50v.hic.các bác giúp em với.con con IGBT mắc cầu H các bác ạ.bác nào biết con IGBT nao 3 chân mà chiu áp điều khiển 50v thi tư vấn em với.em thấy trên boa ng ta kí hiệu hẳn chữ IGBT nên chắc ko lắp fet dc các bác nhỉ.mong các bác giúp em.em cảm ơn ạ

Comment

Mua dây mayso 2 kw vế cắt làm 8 đoạn
              Ghép song song làm tải giả đi
              Ko thử bằng kiểu hàn như thế đốt tiền ah

Comment

vâng.cũng tại tuổi trẻ nông nổi+thiếu kiến thức nên....nhưng em vẫn ko hiểu tại sao biến áp tạo xung điều khiển ra 50v mà trong khi IGBT chiu áp dk chỉ co max 30v?em đang tính gắn thêm mấy con điện trở để gây sụt áp điều khiển IGBT ko biết như vậy có được ko ạ.hay bác nào có biết con IGBT chịu áp điều khiển 50v 3 chân thi giúp em với

Comment

- sụt áp kiểu này thì phải vừa gắn trở nối tiếp vừa song song loại công suất...
                  - sao ko giảm cái áp xung điều khiển xuống, gỡ bớt vòng bên thứ cấp ra xung điều khiển chẳng hạn...

Comment

vâng.cũng tại tuổi trẻ nông nổi+thiếu kiến thức nên....nhưng em vẫn ko hiểu tại sao biến áp tạo xung điều khiển ra 50v mà trong khi IGBT chiu áp dk chỉ co max 30v?em đang tính gắn thêm mấy con điện trở để gây sụt áp điều khiển IGBT ko biết như vậy có được ko ạ.hay bác nào có biết con IGBT chịu áp điều khiển 50v 3 chân thi giúp em với
                    Không có con IGBT hay FET nào chịu áp cực G lên đến 50V đâu, ở khoảng trên 15V đưa vào G là nó đã dẫn thông hoàn toàn rồi. Người ta đang cố gắng chế tạo IGBT dẫn bão hòa khi áp cực G dưới 10V. Máy hàn của em bị hỏng phần điều chỉnh dòng hàn nên mới nổ IGBT. Mang qua chỗ anh (các buổi chiều) anh sửa lại cho.
                    Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                    Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                      Không có con IGBT hay FET nào chịu áp cực G lên đến 50V đâu, ở khoảng trên 15V đưa vào G là nó đã dẫn thông hoàn toàn rồi. Người ta đang cố gắng chế tạo IGBT dẫn bão hòa khi áp cực G dưới 10V. Máy hàn của em bị hỏng phần điều chỉnh dòng hàn nên mới nổ IGBT. Mang qua chỗ anh (các buổi chiều) anh sửa lại cho.
                      s
                      hehe.chào bác tâm.may em bac cũng thấy rùi.bác quăng cho em cái báo giá nhé bác.rùi mấy hum nua em qua.thanks bác.mà bác có nhận đệ tử ko để em mang luôn xôi+gà đến bái sư luôn ạ

Comment

Nguyên văn bởi complete Xem bài viết
                        - sụt áp kiểu này thì phải vừa gắn trở nối tiếp vừa song song loại công suất...
                        - sao ko giảm cái áp xung điều khiển xuống, gỡ bớt vòng bên thứ cấp ra xung điều khiển chẳng hạn...
                        vâng.để em thử gỡ bớt vòng dây xem sao.cùng lắm là vứt đi 1 con.quan trọng là kiến thức học hỏi dc.1 lần vấp ngã là 1 lần khôn@@@@

Comment

vâng.để em thử gỡ bớt vòng dây xem sao.cùng lắm là vứt đi 1 con.quan trọng là kiến thức học hỏi dc.1 lần vấp ngã là 1 lần khôn@@@@
                          Không gỡ bớt dây được đâu, tháo ra là vỡ biến áp xung đấy. Nên giảm áp bằng trở phân áp là hợp lí. Mang qua anh làm hoàn chỉnh cho (800K).
                          Chuyển điện điều hòa Nhật, nồi cơm IH ... từ 100V sang 220V
                          Hoàng Thanh Tâm- Km32, QL32 Hà Nội - Sơn Tây-ĐT:0912242352

Comment

Nguyên văn bởi hoangtam741 Xem bài viết
                            Không gỡ bớt dây được đâu, tháo ra là vỡ biến áp xung đấy. Nên giảm áp bằng trở phân áp là hợp lí. Mang qua anh làm hoàn chỉnh cho (800K).
                            hic.chiều em nt vao sdt cua bac sau.tổng cộng ngu phí lại gần bằng con máy mới rồi@@@^^

Comment

mà có bác nào biết giá con IGBT 60m303 cua nhật mới giờ bao nhiêu tiền 1 con ko ạ

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangxmc Tìm hiểu thêm về hoangxmc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X