Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm thế nào để nâng dòng từ 500mA lên 1A

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi ToanThang88
    + Em đây này bác ơi, có gì mà phải chạy chứ ?.

+ Em có 1 cái nguồn ATX công suất 200W, Riêng nguồn +12 V có maximum 6A
    - Em thử chạy một lúc 10 cái "fan" (quạt gió ấy - tổng cộng gần 40W) ==> chạy vô tư.
    - Chuyển qua cấp nguồn cho cái DC motor để khoan mạch (loại 12V - loại này có chổi than đúng không ạ - không biết I_định mức của nó là bao nhiêu, nhưng P_max chắc chắn nhỏ hơn 40W, ok?). Nhưng khi bắt đầu "kích nguồn", động cơ giật mạnh một cái, rồi toàn bộ mạch ngưng hoạt động. Bỏ động cơ ra, "kích nguồn" trở lại ==> nguồn hoạt động bình thường.

Trong hai trường hợp trên, hỏi bác MHz giải thích thế nào? (bác đừng nói nguồn ATX có vấn đề, "logic" mà nói, nó hoạt động như vậy là "đúng".)
    Ơ , vừa post cái bài trên thì mới thấy bác post bài này. Hề hề, ra là thế à

Trường hợp của bác có lẽ là do phần mạch lọc lối ra của nguồn không tốt lắm, cho nên khi dùng motor chổi than, có hiện tượng đánh lửa nó gây ra xung nhiễu đưa quay lại mạch I_sense trên nguồn.

Cái mạch I_sense là để đo dòng lối ra, để bảo vệ khi quá dòng, nếu xung nhiễu do đánh lửa chổi than không được lọc kỹ nó sẽ tác động lên mạch này và làm ngưng hoạt động của nguồn. Trường hợp này nguồn của bác sẽ bị treo đến khi reset lại (với ATX) - còn với AT cần phải ngắt nguồn 220V ra vài phút rồi cắm lại.

Comment

Nguyên văn bởi nguyendinhvan
      1/1000Ghz này tham gia DĐ đã nâu mà chưa có chủ đề nào cho các Memb tham khảo nhẩy ? Toàn đi nhận xét mới góp ý thui .
      ... bác thông cảm... đơn giản là vì em chỉ thích giải đáp... nhận xét và góp ý thôi ạ... mà cái này chắc không vi phạm nội qui của diễn đàn phải không ạ... cái này là do bác hỏi em mới reply, nếu thích thì bác del bài này cũng được ạ... hehe...

Comment

+ Em đây này bác ơi, có gì mà phải chạy chứ ?.

+ Em có 1 cái nguồn ATX công suất 200W, Riêng nguồn +12 V có maximum 6A
        - Em thử chạy một lúc 10 cái "fan" (quạt gió ấy - tổng cộng gần 40W) ==> chạy vô tư.
        - Chuyển qua cấp nguồn cho cái DC motor để khoan mạch (loại 12V - loại này có chổi than đúng không ạ - không biết I_định mức của nó là bao nhiêu, nhưng P_max chắc chắn nhỏ hơn 40W, ok?). Nhưng khi bắt đầu "kích nguồn", động cơ giật mạnh một cái, rồi toàn bộ mạch ngưng hoạt động. Bỏ động cơ ra, "kích nguồn" trở lại ==> nguồn hoạt động bình thường.

Trong hai trường hợp trên, hỏi bác MHz giải thích thế nào? (bác đừng nói nguồn ATX có vấn đề, "logic" mà nói, nó hoạt động như vậy là "đúng".)
        Tui nghĩ cái động cơ đó có tải dòng quá lớn khi "đềpa" do đó nó bị hệ thống protect can thiệp nên mới ngắt nguồn... bác thử vô hiệu hóa mạch feedback từ V-out đưa về TL494 xem nó còn bị nữa không...

Comment

Nguồn ATX của Tung của SX thì đơn giản thôi . Nhưng nguồn của IBM hay Compac thì khó có thể cải tiến được . Vì nó thiết kế khá phức tạp

Một cách sử dụng nguồn +12v của ATX mà không làm nó bị tắt hay sụt áp đơn giản là :
          Hãy hàn một cái tải có dòng tiêu thụ tầm 5>10A vào đường +5v . Như vậy khi bạn sử dụng đường +12v sẽ được dòng lớn hơn
          Vì sao à ?
          Cũng đơn giản thôi !
          Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
          nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Nguồn ATX của Tung của SX thì đơn giản thôi . Nhưng nguồn của IBM hay Compac thì khó có thể cải tiến được . Vì nó thiết kế khá phức tạp

Một cách sử dụng nguồn +12v của ATX mà không làm nó bị tắt hay sụt áp đơn giản là :
            Hãy hàn một cái tải có dòng tiêu thụ tầm 5>10A vào đường +5v . Như vậy khi bạn sử dụng đường +12v sẽ được dòng lớn hơn
            Vì sao à ?
            Cũng đơn giản thôi !
            .. bác NDV có nhầm không vậy... theo như bác nói, níu làm theo như lời bác dạy (...hihi...) sẽ được dòng lớn hơn giá trị danh định à ??? điều này có nghĩa là công suất cung cấp cho đường +12V tăng lên à ???

Theo em nghĩ níu tăng tải tiêu thụ đường +5V (làm áp của đường +5V giảm chút đỉnh) thì áp của đường +12V được tăng lên chút đỉnh chứ nhể...

Comment

Nguyên văn bởi MHz
              Tui nghĩ cái động cơ đó có tải dòng quá lớn khi "đềpa" do đó nó bị hệ thống protect can thiệp nên mới ngắt nguồn... bác thử vô hiệu hóa mạch feedback từ V-out đưa về TL494 xem nó còn bị nữa không...
              MHz nói đúng đấy.

Chú ToanThang88 điều khiển động cơ nhiều rồi thì thử tìm hiểu xem tại sao như vậy (động cơ DC khi khởi động thì còn tệ hại hơn động cơ không đồng bộ đấy). Nếu có chỗ nào không cảm thấy chắc chắn thì cứ hỏi.

Thân,
              Biển học mênh mông, sức người có hạn

Comment

Nguyên văn bởi MHz
                .. bác NDV có nhầm không vậy... theo như bác nói, níu làm theo như lời bác dạy (...hihi...) sẽ được dòng lớn hơn giá trị danh định à ??? điều này có nghĩa là công suất cung cấp cho đường +12V tăng lên à ??? Câu này thì đúng

Theo em nghĩ níu tăng tải tiêu thụ đường +5V (làm áp của đường +5V giảm chút đỉnh) thì áp của đường +12V được tăng lên chút đỉnh chứ nhểCâu này thì sai...
                Khề khề khè khè !
                Mhz có vẻ rất quan tâm đến nguồn ATX nhỉ ?
                Nhưng lại không hiểu nguyên tắc của nguồn xung
                Hãy gọi tôi bằng Đại ca đi tôi sẽ cho biết tại sao như vậy !!!
                Nếu không muốn nữa thì cứ như thế mà làm
                khè khè khè khè
                Chuyên làm các mạch điện tử bí hiểm và kỳ quặc .
                nguyendinhvan1968@gmail.com

Mobil : 0903 252 168 Chỉ gọi từ 09 giờ đến 17 giờ . Từ 18 giờ ngoài vùng phủ sóng

Comment

Khề khề khè khè !
                  Nhưng lại không hiểu nguyên tắc của nguồn xung
                  Hãy gọi tôi bằng Đại ca đi tôi sẽ cho biết tại sao như vậy !!!
                  Nếu không muốn nữa thì cứ như thế mà làm
                  khè khè khè khè
                  ..hehe... bác NDV sai về cơ bản rùi nhé... để tăng dòng cung cấp cho mạch thứ cấp của đường +12V chỉ có cách duy nhất là tăng tiết diện dây dẫn của cuộn dây +12V, điều này cũng có nghĩa là tăng công suất cung cấp cho tải, (với điều kiện là mạch sơ cấp phải đáp ứng được điều này => ý muốn nói là 2 con công suất Switching phải đáp ứng việc tăng công suất này).

Bác can thiệp vào mạch PWM (điều rộng xung) chỉ ảnh hường đến áp ngã ra (V_out) thui nhé... chứ không tăng dòng cung cấp đâu nhé ...hehe...
                  Như vậy em chưa gọi bác là Đại ca đâu nhé, mặc dù xét về tuổi tác bác đáng bậc Đại ca của em á...

Comment

Nguyên văn bởi MHz
                    Bác can thiệp vào mạch PWM (điều rộng xung) chỉ ảnh hường đến áp ngã ra (V_out) thui nhé... chứ không tăng dòng cung cấp đâu nhé ...hehe...
                    Như vậy em chưa gọi bác là Đại ca đâu nhé, mặc dù xét về tuổi tác bác đáng bậc Đại ca của em á...
                    Nếu có một phương pháp lí luận, rằng "đối với nguồn xung khi can thiệp vào PWM mà làm tăng được dòng cung cấp ở phần thứ cấp" thì chắc chắn bác MHz phải gọi em làm "Đại Ca", mặc dù tuổi tác của bác đáng bậc "đại ca" của em. "" . OK?

Comment

Nguyên văn bởi namqn
                      MHz nói đúng đấy.

Chú ToanThang88 điều khiển động cơ nhiều rồi thì thử tìm hiểu xem tại sao như vậy (động cơ DC khi khởi động thì còn tệ hại hơn động cơ không đồng bộ đấy). Nếu có chỗ nào không cảm thấy chắc chắn thì cứ hỏi.

Thân,
                      Bác MHz giải thích chưa hoàn toàn đúng đâu ạ. Đồng ý là hệ thống "protect" có can thiệp nhưng bác ấy nói "dòng khởi động lớn"?(vấn đề là ở chỗ này).

Comment

Nếu có một phương pháp lí luận, rằng "đối với nguồn xung khi can thiệp vào PWM mà làm tăng được dòng cung cấp ở phần thứ cấp" thì chắc chắn bác MHz phải gọi em làm "Đại Ca", mặc dù tuổi tác của bác đáng bậc "đại ca" của em. "" . OK?
                        OK... em sẽ gọi bác toanthang88 là "Đại ca" nìu bác chứng minh được điều mình nói là tăng dòng cung cấp (tăng công suất) mạch thứ cấp chỉ bằng cách thay đổi độ rộng xung (PWM) mà không tăng tiết diện của cuộn thứ... OK...

Comment

Nguyên văn bởi NDV
                          ..hehe... sở dĩ em quan tâm đến nguồn ATX vì đơn giản ngày xưa em là OCer (Overclocker) mà... nhắc OC làm em nhớ đến các bác Frzz, GB, Vu Luu, Mgz, Gkuu....... ngày xưa quá, Ôi thời OC nay còn đâu...

Comment

Ha ha ... bác đồng ý rồi đấy nhé. (không nuốt lời nhé).

OK, rồi em xẽ đưa bác xem cái này. (tới tối đi hé, bây giờ em bận công việc rồi)

Comment

... trước khi reply bác toanthang88 và bác NDV nên nhớ là trong biến áp Step-Down tiết diện đây của đường 12V nhỏ hơn đường 5V đấy nhá... .. bíu mấy bác làm được điều này thì coi như thắc mắc của bxngoc đã được giải đáp...hehe... là tận dụng biến áp 12V-0,5A rùi bùa phép cho lên 12V-1A...

Comment

[quote=toanthang88}Ha ha ... bác đồng ý rồi đấy nhé. (không nuốt lời nhé).
                                [quote]
                                OK... níu bác chứng minh được điều này bằng thực tế thì khi em sẽ gọi là Đai ca toanthang88 ngay mà...

Comment

Về tác giả

Collapse

bxngoc Nothing to reveal Tìm hiểu thêm về bxngoc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X