Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm thế nào tính được số vòng của transformer

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi linhdv_dt1 Xem bài viết
    Sao em không xem được cái ảnh vậy?
    Chị post lại cho em được không.Các giá trị 222 và 474 của C1 và C2 có phải là uF không.
    ah , Chị có biết ở Hà Nội đâu bán cái lõi biến áp như trên và giá là bao nhiêu không và em có thể mua loại lõi nào và hãng nào sản xuất thì chuẩn ạ.

Em cảm ơn chị nhiều!
    Trời đất, em không xem được hình là sao ?

http://dientuvietnam.net/forums/atta...1&d=1224742329

Các giá trị tụ điện này dùng pF. 2 số đầu là số thực, số sau cùng là "số số không thêm vào. Trong đó 22 2 = 22 00 ; 47 4 = 47 0000

Hà Nội đến chỗ chợ trời theo đường Thịnh Yên. Bên trái bãi giữ xe là chỗ bán đồ vi tính cũ, hỏi mua cái lõi biến áp xung của nguồn ATX 300W, giá chừng vài ngàn đồng.

Hoặc theo đường bên phải chợ, đến hàng Mai Khanh hoặc vào số 17 Trần Cao Vân. Nữa là tiến tới cuối đường, bên trái có chỗ bán đủ thứ đồ cũ, chọn một cái.

Thân ái.

Lan Hương.

Comment

Cảm ơn chị nhiều !Em bắt đầu thấy thích tìm hiểu về điện tử rồi.Nhiều cái hay thật.
      Nhưng em vẫn chưa xem được hình chị ạ .
      Em click vào link chị cho thì nó báo như thế này "Invalid File Ðính Kèm specified. If you followed a valid link, please notify the administrator ".
      Không biết có phải tại trình duyệt web của em có vấn đề không nhỉ???
      Life Is Not Fair All The Time , Keep Patience And Good Thing Will Happen To You!!!

Comment

Mạch nguyên lý nguồn xung.

Chào chị Lan Hương!
        Em vừa tìm hiểu datasheet của con UC 3842 và một số tài liệu liên quan và đã vẽ được mạch nguyên lý như hình dưới . Chỉ có con diode Schottsky là em chưa biết vẽ thế nào thôi.Vậy chị có thể xem giúp em xem còn chỗ nào chưa ổn không .Mà các con diode trong mạch thì có thể dùng loại gì là ổn ạ . Và cuộn chống nhiễu công nghiệp thì quấn trên loại lõi thép nào là ổn ạ?

Hi , em đang cố gắng tìm hiểu nguyên lý và linh kiện để tuần sau có thể bắt tay vào làm mạch được , may mà có chị nhiệt thình giúp đỡ . Em cảm ơn chị nhiều !!!
        Attached Files
        Life Is Not Fair All The Time , Keep Patience And Good Thing Will Happen To You!!!

Comment

Ah chị có thể gửi file ảnh vẽ diode Schottsky vào mạch cho em qua email demdaysao_bk@yahoo.com được không ?
          Em không thể mở ra xem trên diễn dàn được .
          Thanks chị!

Comment

các bạn cũng có thể sữ dụng sơ dồ này

Comment

mạch này là nâng cấp của mạch lanhuong. thanks for upgrade.
              Nhưng vấn đề bạn namqn đề cập sao không thấy ai bàn nữa nhỉ? rõ ràng là TST bị nguy hiểm do tải cảm khi nó đang dẫn điện tự nhiên off đột ngột (do mạch 555 gây ra), và dòng cảm này cùng chiều với D nên không có Diode nào bảo vệ hết. TST sẽ bị quá áp thuận, chứ ko phải quá áp ngược. Vì các bác xài tải cảm nhỏ, nên với Toff nhỏ chưa đủ tạo ra áp gây chết TST (bạn namqn quá lý tưởng tải cảm rồi). Bạn lanhuong xài dc là trong đk này, nhưng hơi nguy hiểm. Giải pháp thì quá đơn giản. Mua con schottky về lắp bảo vệ cho TST là xong.
              Rất tiếc là ở VN khó tìm schottky như vậy. Schottky trong TH này nên chọn loại 400V là vừa. Schottky thường thấy trong nguồn flyback làm snubber bảo vệ cho TST (y chang trường hợp này đó).
              Cách 2 có thể lắp thêm mạch snubber bảo vệ cho TST. Chắc bạn LH đã cắt bỏ phần này khi post mạch nhằm đánh đố anh em???
              heheee
              EDA Engineer - Design on Demand
              Email:
              Web:

Comment

không bác nào giúp em cái vụ 220VAC-110VAC à.em ráp như mạch của chị lan hương nhưng k được không biết là do khâu tạo xung hay do phan biến áp xung nữa chán quán. có cao thủ nào chỉ giùm em cái mạch đó nhé. em cảm ơn các bác

Comment

Mạch này dễ ẹc, tớ đã làm mạch này chạy máy khoan và máy mài Makita nội địa của nhật công suất khoảng 800w, mình sử dụng mấy năm nay thấy mạch này chạy rất ổn định, kích thước chỉ bằng ngón tay cái các bạn, mạch có biến trở điều chỉnh từ 90v - 120v, các bạn tự làm giá khoảng 50- 60 ngàn VND. Còn ai thích thì pm tớ giá là 95k.

Comment

Nguyên văn bởi lanhuong Xem bài viết
                    Mạch trên là khá giản đơn, kiểu Flyback và công suất rất bé. Transistor công suất nên dùng BJT như 2SD1402, 2SD1403, rẻ và dễ tìm, dễ thay thế. FET IRF 840B dùng được nhưng dễ hỏng do quá gần điện áp Cut-off của nó (500V), cần chống xung nghịch kỹ bằng diod xung FR302.

Phân áp là để lấy điện áp mẫu từ đầu ra đưa về UC 3842 để so sánh --> ổn áp.

Biến áp xung nên dùng cỡ 30 x 30 x 10, tần số 45KHz. Sơ cấp dùng dây 0,2 / 160 vòng. Thứ cấp dây 0,85 / 10 vòng. Tần số xung thấp có làm biến áp "to" ra chút đỉnh nhưng ít hỏng hóc và linh kiện phụ trợ dễ tìm.

Chúc thành công.

Lan Hương.
                    cho e hỏi con 2SD1403, 2SD1402 có thể tìm ở đâu tại sài gòn? cho e địa chỉ dc không?

Comment

Em có thể mua chúng ở các sạp điện tử ở chợ nhật tảo (tòa nhà nguyễn kim) Nếu không có thì có thể các con khác như 2n3055 hay chuyển sang dùng mosfet chăng hạn như: irf3205, irf8540, ....
                      Tư vấn thiết kế hệ thống điện-điện tử theo yêu cầu.
                      Tel: 0903 702 417. Email: web:

Comment

Về tác giả

Collapse

bxngoc Nothing to reveal Tìm hiểu thêm về bxngoc

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X