Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tạo sóng Sin chuẩn từ sóng vuông cho các bộ chuyển đổi DC - AC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Bác Duong_act đâu rồi vào giúp anh em chút đi. đang rất bí chỗ kích cầu H tốc độ cao đây.

Comment

Mình vẫn dùng vi điều khiển. Có thể dùng với PC817 hoặc không. PC 817 tần số max 80KHz nên 40 KHz có thể tạm được không thì có thể dùng con khác.
      Vi điều khiển mình đặt độ phân giải 100. và tần số đến 40KHz. Nếu cần có thể giảm xuống 25 hoặc 30KHz cũng ăn đứt được TSD2285 rồi . IR mình dùng là IR2184.
      Ngoài ra với vi điều khiển bạn có thể cho nó kiểm tra áp ắc quy, dòng, công suất, nhiệt độ mosfet hay nhiều thứ khác như hẹn giờ, chọn chế độ xung vuông ...
      Last edited by duong_act; 31-05-2011, 16:00.

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
        Mình vẫn dùng vi điều khiển. Có thể dùng với PC817 hoặc không. PC 817 tần số max 80KHz nên 40 KHz có thể tạm được không thì có thể dùng con khác.
        Vi điều khiển mình đặt độ phân giải 100. và tần số đến 40KHz. Nếu cần có thể giảm xuống 25 hoặc 30KHz cũng ăn đứt được TSD2285 rồi . IR mình dùng là IR2184.
        Ngoài ra với vi điều khiển bạn có thể cho nó kiểm tra áp ắc quy, dòng, công suất, nhiệt độ mosfet hay nhiều thứ khác như hẹn giờ, chọn chế độ xung vuông ...
        Góp ý với bác Dương là lần sau chớ có dùng con PC817 nữa nếu băm dung tần số cao cỡ KHZ .Nếu có điều kiện bác đo osilloscope mà xem .Nó cong cong hình vòng cung mà không bao giờ khóa hoàn toàn .

Comment

Nguyên văn bởi qkhanh Xem bài viết
          Góp ý với bác Dương là lần sau chớ có dùng con PC817 nữa nếu băm dung tần số cao cỡ KHZ .Nếu có điều kiện bác đo osilloscope mà xem .Nó cong cong hình vòng cung mà không bao giờ khóa hoàn toàn .
          Cũng còn tùy bác ạ. Dùng trực tiếp sau opto thì không nên rồi. Nhưng qua mấy cái sửa xung nữa ( phức tạp lằng ngoằng nhưng do ko có con khác ) thì xung vẫn được nhưng có con ngon thì vẫn hơn. Với lại cũng chẳng cần opto làm gì cả, mình đưa trực tiếp vào IR rồi. Nếu sợ sự cố áp từ 315 đưa về VDK khi IR chết thì trên đường từ VDK đến IR các bác cho qua 1 diode chottky nhé.

Comment

các bác ơi,ai co code cho vi điều khiển tạo ra tần số 50hz k?
            giúp em với thank các bác

Comment

Nguyên văn bởi thuong_dk Xem bài viết
              các bác ơi,ai co code cho vi điều khiển tạo ra tần số 50hz k?
              giúp em với thank các bác
              Bạn viết VĐK họ gì?
              cái gì chứ tạo ra 50Hz dễ mà.
              bạn chưa biết dùng timer thì viết đoạn code delay 10ms. trong ct chính bạn đảo bit rồi gọi hàm delay rồi đảo bit rồi gọi hàm delay, cho thành vong lặp vô tận là xong.
              VD: cho họ 89 viết bằng hợp ngữ

ORG 00h
              MAIN:
              SETB p1.0
              CALL delay
              CLR p1.0
              CALL delay
              JMP MAIN
              ;---- MÌNH VD CHỨ CHƯA TÍNH CHUẨN DELAY 10ms CHỖ DELAY NÀY BẠN TỰ TÍNH NHÉ -----
              delay:
              MOV R5,#255
              LOOP2: MOV R6,#255
              DJNZ R6,$
              DJNZ R5,LOOP2
              RET
              ;-------------

END

Comment

Nguyên văn bởi duong_act Xem bài viết
                Cũng còn tùy bác ạ. Dùng trực tiếp sau opto thì không nên rồi. Nhưng qua mấy cái sửa xung nữa ( phức tạp lằng ngoằng nhưng do ko có con khác ) thì xung vẫn được nhưng có con ngon thì vẫn hơn. Với lại cũng chẳng cần opto làm gì cả, mình đưa trực tiếp vào IR rồi. Nếu sợ sự cố áp từ 315 đưa về VDK khi IR chết thì trên đường từ VDK đến IR các bác cho qua 1 diode chottky nhé.
                Bác duong_act ơi hôm qua em chết hai con IR2110 vì cái bộ lọc LC, em kích không có bộ lọc LC thì được, nhưng khi đấu bộ lọc LC vào là chết IR2110. không hiểu sai cái gì?

mạch em như sau:

bác thấy sai chỗ nào so với mạch của bác chỉ em với.
                Cảm ơn bác nhiều!

Comment

bạn giúp mình sơ đồ mạch tạo sóng sine và tam giác nha. mình tìm mãi mà không thấy. bí quá.

Comment

ai lắp mạch lọc như bác hai_nt bao giờ.
                    Chuyên:
                    Điện công nghiệp, PLC, biến tần
                    Linh kiện công suất, biến áp.
                    Sản phẩm Điện gia dụng: Sạc ắc quy, kích điện...
                    Email:
                    Mobile: 0966078382

Comment

tạo điện áp tựa sin thì có thể dùng ICL8038, các bác vào datasheet tra là thấy ngay thôi.

Comment

a e nào có mạch nguyên lý khuếch đại từ sóng sin theo sơ đồ của bác DUNG H ở trên thì cho mình xin đi, out 220vac công suất khoảng 60w, gần 50hz thì càng tốt

Comment

bác dung h có mạch khuếch đại lên 220vac từ sóng của bác ko cho mình xin đi

Comment

giup minh voi bac dung h oi?con 10 ngay nua la bao cao rui?tu mach tao sin cua bac lam the nao de qua bo cong suat ta dc 220v 50hz zay

Comment

mãi mà ko thấy bác duong_act up sơ đồ nguyên lý mạch tạo xung since chuẩn từ xung vuông -> tam giác -> since . bác up lên cho em tham khảo xem như thế nào

Comment

Mấy năm rồi giờ mình không còn. Thông cảm nhé

Comment

Về tác giả

Collapse

duong_act Tìm hiểu thêm về duong_act

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X